~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามหน่อย....

3 posters

Go down

ถามหน่อย.... Empty ถามหน่อย....

ตั้งหัวข้อ by vongole-rings Fri Apr 09, 2010 4:54 pm

คุณเป็นคนไทยไหม

รักประเทศไทยไหม

คุณรักสิ่งที่เป็นไทยๆบ้างไหม

คุณเคยคิดจะอนุรักษ์สิ่งไทยๆบ้างไหม

คุณเคยใช้ชีวิตแบบไทยๆบ้างไหม

คุณเคยพูดภาษาไทย ถูกต้องได้แค่ไหน ชัดเจนหรือไม่

คุณเคยเขียนตัวอักษรไทยให้ถูกตามต้นฉบับโดยไม่ดัดแปลงบ้างไหม

เเล้วทำไมคุณถึงคิดว่าดาราเกาหลีญี่ปุ่นไต้หวัน หล่อสวยน่ารักกัน

แล้วทำไมคุณถึงได้บ้า เกาหลี ญี่ปุ่น ขนาดนั้น

แล้วทำไมคุณไม่บ้าดาราไทย บ้างล่ะ

คุณเคยชมว่าประเทศนั่นนี่สวย เเล้วเคยชมประเทศตัวเองบ้าง(อาจเป็นส่วนน้อยที่ไม่เคย)

คุณมัวแต่คิดว่าฉันจะต้องไป แดนกิมจิ เเดนอาทิตย์อุทัย แล้วเคยเที่ยวเที่ยวครบ76 บ้างไหม

คุณเคยคิดว่าประเทศดีแค่ไหนบ้างไหม

แล้วทำไมคุณถึงได้แต่งตัวตามเกาหลีญี่ปุ่นด้วย

แล้วทำไมคุณต้องใส่บิ๊กอาย คอนเเทกเลนส์ตาม เกาหลีญี่ปุ่นด้วย

คุณเป็นคนไทยคุณมีความสวยของความเป็นไทยอยู่แล้ว เเล้วทำไมคุณถึุงคิดอยากไปศัลยกรรม

แล้วคุณรักประมุขของเรามากเเค่ไหน

ขอถามข้อสุดท้าย......

คุณคิดทั้งหมดทุกข้อคำถามคุณทำตามเคยคิดแบบนั้นบ้างไหม แล้วคุณเคยปฏิบัติหรือไม่

ขอถารมเท่านี้เเหละ
vongole-rings
vongole-rings
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 297
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 431
<b>CTC</b> CTC : 38
วันเกิด วันเกิด : 29/06/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านของมุคุโร่
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : ผู้พิทักษ์เเห่งสายหมอก
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ◘กุ◘น◘(กุ○ริ)

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามหน่อย.... Empty Re: ถามหน่อย....

ตั้งหัวข้อ by Sayuri-san Fri Apr 09, 2010 5:35 pm

ตอบ

1.คุณเป็นคนไทยไหม

= เป็นค่ะ

2.รักประเทศไทยไหม

= รักสิคะ

3.คุณรักสิ่งที่เป็นไทยๆบ้างไหม

= รักค่ะ ไม่ว่าจะภาษา การร่ายรำต่างๆของไทย (ถึงจะรำไม่เป็นก็เถอะ)

4.คุณเคยคิดจะอนุรักษ์สิ่งไทยๆบ้างไหม

= เคยค่ะ และก็คิดแบบนี้เสมอมา เพียงแต่ไม่รู้จะอนุรักษ์ยังไงเท่านั้น ที่เราทำได้ก็แค่ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง แค่นั้น

5.คุณเคยใช้ชีวิตแบบไทยๆบ้างไหม

= เอ่อ...ก็ว่าเคยนะ ถ้าหมายถึงอยู่บ้านทรงไทย ใช้ของไทยๆ กินอาหารไทย เราก็เคยเพียงแต่เราไม่ได้อยู่บ้านทรงไทย(อันนี้บ้านย่า) ก็เท่านั้น

6.คุณเคยพูดภาษาไทย ถูกต้องได้แค่ไหน ชัดเจนหรือไม่

= เราพูดภาษาไทยถูกต้อง ชัดเจน แต่ก็ไม่ได้ถูกที่สุด และก็ไม่ได้ชัดเจนที่สุดด้วย

7.คุณเคยเขียนตัวอักษรไทยให้ถูกตามต้นฉบับโดยไม่ดัดแปลงบ้างไหม

= เคย และปัจุบันก็ทำแบบนั้นอยู่

8.เเล้วทำไมคุณถึงคิดว่าดาราเกาหลีญี่ปุ่นไต้หวัน หล่อสวยน่ารักกัน

= เพราะ พวกเขาหล่อสวยน่ารักกันจริงๆอ่ะ(แต่ก็ใช่ว่าดาราไทยไม่สวยนะ)

9.แล้วทำไมคุณถึงได้บ้า เกาหลี ญี่ปุ่น ขนาดนั้น

= เราไม่ได้เป็นแฟนคลับค่ะ ไม่ว่าจะไทย เกาหลี ญี่ปุ่น เราก็ไม่ได้คลั่งใคล้ชาติไหนเป็นพิเศษ

10.แล้วทำไมคุณไม่บ้าดาราไทย บ้างล่ะ

= อย่างข้อ 9 ค่ะ

11.คุณเคยชมว่าประเทศนั่นนี่สวย เเล้วเคยชมประเทศตัวเองบ้าง(อาจเป็นส่วนน้อยที่ไม่เคย)

= เคยชมค่ะ แต่ก็ไม่บ่อย ก็เหมือนๆกับประเทศอื่นๆล่ะค่ะที่เราก็ไม่ได้ชมบ่อยนัก

12.คุณมัวแต่คิดว่าฉันจะต้องไป แดนกิมจิ เเดนอาทิตย์อุทัย แล้วเคยเที่ยวเที่ยวครบ76 บ้างไหม

= เรายังเที่ยวไทยไม่ครบจริงๆล่ะค่ะ แต่เราก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องไปแดนกิมจิ หรืออาทิตอุทัยนะคะ เราอยากไปรัสเซียมากกว่า
(ผัวะ//โดนจขกท.ชก) แหะๆ ล้อเ่ล่นค่ะ จริงๆเราก็อยากไปรัสเซียจริงๆล่ะค่ะ ส่วนเที่ยวทั่วไทยเราก็อยาก
เพียงแต่เราเองก็อยู่ไทยมาตั้ง 14 ปี คุ้นเคยกับภูมิอากาศ และผู้คน ก็อยากจะไปสัมผัส สถานที่ ภาษา และผู้คนที่แตกต่างดูบ้าง

13.คุณเคยคิดว่าประเทศดีแค่ไหนบ้างไหม

= เอ...ข้อนี้ยังงงๆกับคำถาม แต่ถ้าหมายถึงประเทศไทยดีแค่ไหน ขอตอบว่าดีที่สุดในชีวิต เนื่องจากว่าเราเกิดที่นี่ โตที่นี่ ก็ต้องรักแผ่นดินที่ตัวเองถือกำเนิดเป็นธรรมดา

14.แล้วทำไมคุณถึงได้แต่งตัวตามเกาหลีญี่ปุ่นด้วย

= เราว่ามันเป็นเทรนด์ๆหนึ่งมากกว่านะ เดี๋ยวนี้เราไปตลาด/ห้างทีไรก็เห็นแต่เสื้อผ้าแนวนี้กันทั้งนั้น (แนวอื่นก็มี แต่น้อย)

15.แล้วทำไมคุณต้องใส่บิ๊กอาย คอนเเทกเลนส์ตาม เกาหลีญี่ปุ่นด้วย

= เราไม่ได้ใส่จ้ะ(คนที่ใส่เค้าอาจจะสายตาสั้นก็ได้นะ)

16.คุณเป็นคนไทยคุณมีความสวยของความเป็นไทยอยู่แล้ว เเล้วทำไมคุณถึุงคิดอยากไปศัลยกรรม

= เราอยากตัดแต่งลูกตาให้มันเท่ากันมากกว่าอ่ะ คือดวงตาเราไม่เท่ากัน(ไม่มากเท่าไร แต่ก็ทำให้เสียความมั่นใจบ้าง)

17.แล้วคุณรักประมุขของเรามากเเค่ไหน

= รักรองลงมาจากครอบครัวอ่ะจ้ะ

ขอถามข้อสุดท้าย......

18.คุณคิดทั้งหมดทุกข้อคำถามคุณทำตามเคยคิดแบบนั้นบ้างไหม แล้วคุณเคยปฏิบัติหรือไม่

= เราคิดทั้งหมดของคำถาม และก็เคยปฏิบัติเกือบทุกข้อ ตามคำตอบที่เราตอบไปจ้ะ
Sayuri-san
Sayuri-san
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 283
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1042
<b>CTC</b> CTC : 46
วันเกิด วันเกิด : 26/12/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : in the world
เข้าร่วม เข้าร่วม : 07/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : student
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : sayuri

ถามหน่อย.... Empty Re: ถามหน่อย....

ตั้งหัวข้อ by parinda Fri Apr 09, 2010 9:26 pm

เบื่อสังคมไทยสมัยนี้ ตามคนอื่นเขาตลอด คิดเองมั่งสิ (ไปพูดงี้ โดนตัวเองเต็มๆ)

แต่ไอพวก ภาษาวิบัติเนี่ย เบื่อมากๆ เป็นคนไทยใช้ภาษาไทยไม่ถูก อายเด็กเนาะ

แต่ก็นะ หนูก็ชอบต่างประเทศเหมือนกัน โดยเฉพาะ ญี่ปุ่น!!

555+ ก็รีบอร์นเป็นการ์ตูนญี่ปุ่นนี่ ถ้าเป็นการ์ตูนไทยจะมีความสุขมาก (นอกเรื่อง)

อยากให้ทุกคนรักในความเป็นไทย(พูดไปเหอะ ตัวเองยัง....) รักไทยให้มากๆน้อ

ปล. นอกเรื่องมากขออภัย เห็นไม่เหมาะสมลบเลยค่ะ - -*
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ขึ้นไปข้างบน