~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ

parinda
!~PhAnToM~!
Pasta
7 posters

Go down

มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ Empty มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ

ตั้งหัวข้อ by Pasta Wed Apr 07, 2010 4:52 pm

หลายคนก็อ่านหนังสือกันเยอะไปค่ะ อ่านกันแบบทุกตัวอักษรตั้งแต่ต้นจนจบ อ่านซ้ำแล้วซ้ำอีก แต่ถ้าอ่านแบบไม่มีหลัก ก็เสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์นะคะ ต้องเริ่มต้นการอ่านอย่างมีวัตถุประสงค์ค่ะ วันนี้ก็เลยมีวิธีการอ่านแบบที่เรียกว่า ORUS (อ่านว่าโอรัสก็ได้นะคะ) มาแนะนำ เอ...แล้วอ่านแบบโอรัสนี่เป็นเยี่ยงไรหนอ??

การอ่านแบบ ORUS มี 4 ขั้นตอนค่ะ

1.สำรวจ (Overview) ก็คือตรวจดูสิ่งที่เราจะต้องอ่านค่ะว่ามีอะไรบ้าง เช่น ชื่อเรื่อง ชื่อหัวข้อ ตัวที่พิมพ์หนาๆ ซึ่งพวกนี้จะบอกขอบเขตเนื้อหาคร่าวๆค่ะ รวมไปถึงพวกรูปภาพประกอบ แผนภูมิ ที่เป็นตัวช่วยให้เราเข้าใจเนื้อหาได้มากขึ้น พอรู้เนื้อหาคร่าวๆแล้ว ก็ต้องมาวางแผนการอ่านเนื้อหาทั้งหมดค่ะ แบ่งเป็นตอนๆไป กำหนดเวลาอ่านด้วย แล้วก็ต้องทำตามให้ได้ด้วยนะคะ

2.อ่าน (Read) แหม.. ไม่มีขั้นตอนนี้ได้ไงจริงไหมคะ การอ่านแบบโอรัส จะเป็นการอ่านแบบรวดเร็วและคัดเอาแต่ใจความสำคัญ ซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่ประโยคแรกหรือย่อหน้าสุดท้ายค่ะ ประโยคไหนที่ไม่สำคัญก็อ่านข้ามไป แต่ถ้าอ่านแล้วงง สงสัย แอบจดคำถามไว้ก่อนก็ได้ค่ะ

3.เก็บข้อมูล (Pick Up)เป็นการเน้นใจความสำคัญเพื่อให้เราจำได้ค่ะ โดยการขีดเส้นใต้ กาดอกจัน โดยเฉพาะส่วนที่เราคิดว่าน่าจะออกสอบ หรือโน๊ตย่อไว้ พอทำเครื่องหมายแล้ว ให้น้องลองจำโดยไม่ต้องเปิดดูนะคะ

4.สรุปความเข้าใจ (Summarize) อ่านจบแล้วววว แต่ช้าก่อนค่ะ อย่าเพิ่งไปไหน ลองมาเขียนโน๊ตย่อของเรื่องที่อ่านไปใส่สมุดดูนะคะ โดยเขียนสิ่งที่เราจำได้ก่อน ถ้าเขียนออกมาแล้วงง หรือสับสนตรงไหน ก็ให้กลับไปดูเนื้อหาตรงนั้นซ้ำอีกที ทีนี้ก็จะกระจ่างมากขึ้นจ้า

ที่แท้คำว่าโอรัส หรือ ORUS ก็มีที่มาจากการนำตัวอักษรภาษาอังกฤษของแต่ละคำมาผสมกันนั่งเองค่ะ นี่ก็เป็นวิธีอ่านหนังสืออีกวิธีหนึ่งที่พี่แนนอยากมาแนะนำให้ลองนำไปใช้กันดูนะคะ

เครดิต : Dek-D

-------------------------------------------------------

แล้วช่วงปิดเทอมนี้ อ่านหนังสืออะไรกันบ้าง มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ ^_^
Pasta
Pasta
Level 1
Level 1

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 66
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 180
<b>CTC</b> CTC : 16
วันเกิด วันเกิด : 13/02/1991
ที่อยู่ ที่อยู่ : Kufufu~
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 33
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป่าน

http://neyonandbeer.hi5.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ Empty Re: มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ

ตั้งหัวข้อ by !~PhAnToM~! Wed Apr 07, 2010 6:09 pm

อ่า ขอบคุณมากค่า

+1ความรู้ๆ(เราอ่านแบบงงอ่า)
!~PhAnToM~!
!~PhAnToM~!
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3013
<b>CTC</b> CTC : 171
วันเกิด วันเกิด : 21/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Castle
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : ..
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAM~!

มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ Empty Re: มาอ่านให้แจ๋ว อ่านแบบ ORUS กันเถอะ

ตั้งหัวข้อ by Pasta Wed Apr 07, 2010 6:11 pm

ขอบคุณคะแบม

สำหรับ + 1
Pasta
Pasta
Level 1
Level 1

เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010

ตั้งหัวข้อ by parinda Wed Apr 07, 2010 6:18 pm

เราอ่านแบบ อ่านผ่านๆ ฮ่าๆๆ (ถ้าหนังสือเรียนนะ)

แต่หนังสือการ์ตูน รอบเดียว จำได้หมดเลย = ="

จะลองไปใช้ดูนะคะ +1 โลด
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ตั้งหัวข้อ by -cartoon-A Wed Apr 07, 2010 6:20 pm

เจ๋ง ..
-cartoon-A
-cartoon-A
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 354
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 780
<b>CTC</b> CTC : 26
วันเกิด วันเกิด : 18/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เว็บ นี่ ^ ^
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : นักเเสดงมือใหม่:)
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : GRACE

ตั้งหัวข้อ by noynar_gokudera Wed Apr 07, 2010 11:11 pm

เยี่ยมเลยๆ

เราน่าจะอ่านหนังสือ

ได้เข้าจัยกว่านี้นะ

ขอบคุนๆ ^^
noynar_gokudera
noynar_gokudera
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 445
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 655
<b>CTC</b> CTC : 20
วันเกิด วันเกิด : 06/11/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : Vogola Family
อาชีพ อาชีพ : มาเฟีย
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : น้อยหน่า

http://www.noyhna300.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by Pasta Wed Apr 07, 2010 11:29 pm

ขอบคุนที่ +1 ให้คะ
Pasta
Pasta
Level 1
Level 1

ตั้งหัวข้อ by paht Thu Apr 08, 2010 2:28 pm

แต๊งค่ะ ><
paht
paht
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 766
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2232
<b>CTC</b> CTC : 46
วันเกิด วันเกิด : 12/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : ฐานใหญ่ Vongola
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เปลี่ยนชื่อแล้ววว 555

ตั้งหัวข้อ by bozaja06 Thu Apr 08, 2010 2:37 pm

ใจมาก
bozaja06
bozaja06
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 320
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 395
<b>CTC</b> CTC : 18
วันเกิด วันเกิด : 25/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้าน
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
อาชีพ อาชีพ : ฆ่าคน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ??

ขึ้นไปข้างบน