~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Peter Ilyich Tchaikovsky คีตกวีชื่อดังของรัฐเซีย

2 posters

Go down

Peter Ilyich Tchaikovsky คีตกวีชื่อดังของรัฐเซีย Empty Peter Ilyich Tchaikovsky คีตกวีชื่อดังของรัฐเซีย

ตั้งหัวข้อ by *~xaou~* Fri May 07, 2010 9:56 am

ที่ผมเอาเรื่องของปีเตอร์ ไซคอฟสกี้ มาลง เพราะว่าวันนี้เป็นวันครบรอบวันเกิด 170 ปีของเขานั่นเอง

จะเห็นได้จากที่กูเกิ้ล มีรูปเป็นนักบัลเล่ต์ ซึ่งไซคอฟสกี้เคยประพันธ์เพลงให้บัลเล่ต์หลายเรื่องเลยด้วย

[You must be registered and logged in to see this image.]

Tchaikovsky (1840-1893)
เป็นคีตกวีรัสเซีย ในยุคโรแมนติค ที่มีชื่อเสียงมากที่สุด ผลงานของท่านจะโดดเด่น ด้วยทำนองที่ไพเราะ โอ่อ่า สง่างาม จดจำได้ง่าย ยามหวาน ก็หวานได้หยดย้อย ยามเศร้าก็แสนโศกเศร้า เหมือนอย่าง Symphony No.6 "Pathetique" ของท่านที่มีท่วงทำนองเศร้าสร้อย ฟังแล้วพาลจะน้ำตาไหล ยามโอ่อ่าสง่างาม ล่ะก็ ต้อง Symphony No.5 ที่มีท่วงทำนองที่ไพเราะสุดๆ ตอนจะจบเพลง เสียงเครื่องดนตรีทุกชนิด ประโคม รุกเร้า กันอย่างที่เพลงร็อคยังชิดซ้าย แล้วจบอย่างสง่างามที่สุด ส่วนบทเพลงที่เราคุ้นหูกันดีอย่าง 1812 Overture ที่เป็นเพลง Overture (โหมโรง) ที่โด่งดัง และมีการนำมาบรรเลงกันบ่อยที่สุดบทหนึ่ง ผมเคยได้ไปฟังคอนเสิร์ท ที่บรรเลงโดย Long Island University Symphony Orchestra เมื่อ 10 กว่าปีก่อน บรรเลงเพลงนี้ เค้าจะใช้กลองใบไม่ใหญ่เท่าไหร่ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 ฟุต นักดนตรีจะตีกลองชนิดนี้ (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่ากลองอะไร) แรง ๆ แทนเสียงปืนใหญ่ เสียงออกมาจะคล้ายปืนใหญ่มาก เพลงนี้จะมีท่วงทำนองของเพลงพื้นเมืองรัสเซีย และเพลง Marseillaise ของฝรั่งเศส เพื่อบรรยายถึงตอนที่กองทัพของนโปเลียนบุกรัสเซีย
ช่วงท้าย ๆ ของเพลง จะมีเสียงปืนใหญ่ยิงกระหน่ำ และเสียงระฆังของโบสถ์ที่ดังกระหึ่ม เพื่อประกาศชัยชนะของรัสเซียที่มีต่อกองทัพของนโปเลียน ผู้บุกรุก

[You must be registered and logged in to see this image.]
Photograph by Alfred Fedecki
Khar'kov, 14 March 1893

Tchaikovsky เมื่อตอนมีชีวิตอยู่ ผลงานหลายชิ้นของท่าน ล้มเหลว หรือไม่ได้รับความนิยม
อย่างเช่น Violin Concerto in D major, Op.35 ท่านอาจารย์ Anton Rubinstien ตำหนิมากว่าเป็น Violin Concerto ที่แย่ แต่กาลเวลาได้พิสูจน์แล้วว่า Violin Concerto บทเดียวของTchaikovsky มีความไพเราะ และถือเป็น Violin Concerto ชิ้นเยี่ยม 1 ใน 5 ของโลก ทำนองของเพลงนี้ ท่อนนึง มีเพลงไทยชื่อ ม่านไทรย้อย นำมาใช้ด้วยครับ

[You must be registered and logged in to see this link.]

__________________________________________________________________________________________
ไชคอฟสกี้ เกิดเมื่อ 7 พ.ค 1840 ฐานะของครอบครัว
ค่อนข้างดี (ไม่จนไส้แห้งเหมือนคนอื่นเขา) เป็นชาวรัสเซียที่อาศัย
อยู่ในเมือง โวธคินสกี้
ไชคอฟสกี้มีชีวิตที่ขัดแย้งกับความต้องการของตัวเองตั้งแต่เด็ก
จนโตเป็นผู้ใหญ่ และเหมือนกับนักประพันธ์ระดับโลกทั่วไป...
ที่บั้นปลายชีวิตไม่ค่อยจะจบอย่างสวยงาม
ยิ่งไปกว่านั้น.... เขาต้องรับมือกับอารมณ์อันรุนแรงของตัวเอง
ซึ่งทำให้เขาต้องทนทรมานกับมันไปทั้งชีวิต
เขาเสียแม่ไปในวัยเด็ก ซึ่งทำให้ชีวิตเกือบๆบั้นปลาย
ของเขา เพี้ยนๆไป

Peter Tchaikovsky มีส่วนช่วยให้ดนตรีฝั่งยุโรป
เปิดรับดนตรีรัสเซียได้อย่างมากทีเดียว
งานประพันธ์บางชิ้น เขาก็สอดแทรกความเป็นรัสเซียลงไป
ในงานยุโรปได้อย่างกลมกลืน ส่งผลให้
ฝั่งยุโรปต้อนรับกลิ่นอายความเป็นรัสเซียเพิ่มมากขึ้นด้วย
~(O[]O)~
ไชคอฟสกี้ เป็นคีตกวีผู้ยิ่งใหญ่เฉกเช่นคนอื่นๆ
แต่ต่างกันนิดนึงตรงที่ว่า เขาไม่เคยต้องประสบปัญหา
ด้านการเงินความเป็นอยู่อย่างคีตกวีคนอื่น
( อย่างโมสาร์ท หรือ บีโธเฟ่นคนที่ทราบประวัติจะรู้ดีว่าลำเค็ญแค่ไหน)
แต่เขาพบพานกับปัญหาชีวิตด้านอื่นด้วยความขมขื่น
ยากที่คนที่มีอารมณ์ศิลปินอ่อนไหวง่าย จะทำใจรับได้
เขาจากโลกนี้ไปในปี 1893 ด้วยโรดอหิวาตกโรค

ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมจาก...http://allegro.exteen.com

สามารถดข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

[You must be registered and logged in to see this link.]
*~xaou~*
*~xaou~*
Knight Kidz
Knight Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 986
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1981
<b>CTC</b> CTC : 110
วันเกิด วันเกิด : 01/01/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : ปลายเล็บโซเซ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 07/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : UndertaKer
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : xaou [[หลอน]]

ขึ้นไปข้างบน Go down

Peter Ilyich Tchaikovsky คีตกวีชื่อดังของรัฐเซีย Empty Re: Peter Ilyich Tchaikovsky คีตกวีชื่อดังของรัฐเซีย

ตั้งหัวข้อ by mukurosama_love Fri May 07, 2010 1:44 pm

โอ้ววว ความรู้ๆ
mukurosama_love
mukurosama_love
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 963
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1847
<b>CTC</b> CTC : 135
วันเกิด วันเกิด : 09/06/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : vongola family
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 26
อาชีพ อาชีพ : นักอ่านโด
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : minnie ถ้าเรียก min จะดีมาก

http://cartoonclub.nstars.org/forum.htm

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน