~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยามฉุกเฉิน "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก"

mukurosama_love
prikcub
6 posters

Go down

ยามฉุกเฉิน  "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก" Empty ยามฉุกเฉิน "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก"

ตั้งหัวข้อ by prikcub Thu May 06, 2010 4:05 pm

ยามฉุกเฉิน "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก" สุดยอดไอเดีย "อิกโนเบล 2009"

[You must be registered and logged in to see this image.]

สุดบรรเจิด "ยกทรงฉุกเฉิน" แปลงร่างเป็นหน้ากากกันแก๊สพิษได้ในสถานการณ์คับขัน คว้ารางวัล "อิกโนเบล" สาขาสาธารณสุขประจำปีนี้ นวัตกรรมที่ไม่ได้ทำขึ้นมาแค่เล่นๆ หรือเพื่อขำๆ แต่ใช้ประโยชน์ได้จริง จดสิทธิบัตรจริง พร้อมอีกสารพัดรางวัลกับงานวิจัยที่ปล่อยให้ทุกคนหัวเราะออกมาก่อนแล้วจึงได้คิด

เป็นธรรมเนียมทุกๆ ปี ก่อนการประกาศผลรางวัลโนเบล 1 สัปดาห์ คณะกรรมการงานวิจัยที่ไม่น่าจะลอกเลียนแบบได้ประจำปี (Annals of Improbable Research) จะได้จัดงานประกาศผลรางวัล “อิกโนเบล” ([You must be registered and logged in to see this link.]) งานวิจัยที่ "ไม่สามารถหรือไม่น่าจะลอกเลียนแบบได้"

ในปีนี้ได้ประกาศผลรางวัลไปเมื่อค่ำวันที่ 1 ต.ค.52 ที่ผ่าน (ตรงกับช่วงเช้าตรู่ของวันที่ 2 ต.ค.) ณ โรงละครแซนเดอร์ ในฮาร์วาร์ด โดยมีเจ้าของรางวัลโนเบล (ของจริง) ได้ออกมาประกาศรางวัลในสาขาต่างๆ โดยในปีนี้นับเป็นการมอบรางวัลให้กับงานวิจัยขำๆ เป็นครั้งที่ 19 แล้ว

สำหรับอิกโนเบลประจำปี 2552 ที่โดดเด่นโดนใจคงหนีไม่พ้น "ยกทรง 2 คุณประโยชน์" ของเอลีนา บอดนาร์ (Elena Bodnar) จากวิทยาลัยการแพทย์ มหาวิทยาลัยชิคาโก (University of Chicago) สหรัฐฯ ที่ได้รับการออกแบบให้เป็นหน้ากากกันแก๊สพิษ

เมื่อถึงสถานการณ์ฉุกเฉิน สามารถนำยกทรงที่สวมอยู่มาใช้เป็นหน้ากากได้ถึง 2 ชิ้น (อีกชิ้นแบ่งให้หนุ่มข้าง) โดยชุดชั้นในที่ออกแบบขึ้นมานี้ มีตะขอปลดยกทรงทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ซึ่งช่วยแยกเต้ายกทรงทั้งสองข้างออกจากกัน แล้วใช้เต้ายกทรงแทนหน้ากากกันแก๊สพิษได้

สิ่งประดิษฐ์ของบอดนาร์ไม่ได้เป็นเพียงแค่นวัตกรรมที่ได้รางวัลขำๆ แต่ผลงานของเธอยังได้รับการจดสิทธิบัตรในสหรัฐฯ ด้วย ซึ่งเลขสิทธิบัตรคือ US 7,255,627 B2 ([You must be registered and logged in to see this link.])

นิวไซแอนทิสต์บอกว่า การที่บอดนาร์ได้เคยอาศัยในยูเครนช่วงเหตุการณ์เตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ระเบิด ที่เชอร์โนบิล (Chernobyl) ทำให้เธอทราบถึงความสำคัญ ในการเตรียมพร้อมทางด้านสาธารสุข เพื่อรับมือกับเหตุการณ์ฉุกเฉินที่ไม่อาจคาดเดาได้ โดยเธอกับเพื่อนร่วมงานที่มหาวิทยาลัยได้ร่วมกันออกแบบเต้ายกทรง ที่สามารถใช้แทนหน้ากากันแก๊สพิษได้ 2 ชิ้น

เมื่ออยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน อย่างอุบัติเหตุทางนิวเคลียร์ การก่อการร้ายทางชีวภาพหรืออยู่ท่ามกลางควันไฟ ผู้สวมใส่สามารถแยกชิ้นยกทรงออกจากกันได้อย่างรวดเร็ว แล้วปิดเข้ากับจมูกและปากของของผู้สวมใส่เพื่อป้องกันแก๊สพิษ อีกทั้งยังเผื่อแผ่หน้ากากที่เหลือให้กับคนอื่นๆ ที่ต้องการด้วย

ภายในงานมอบรางวัลอิกโนเบล บอดเนอร์ได้สาธิตนวัตกรรมของเธอ และมอบเป็นของขวัญให้แก่ผู้ได้รับรางวัลโนเบลตัวจริงที่มาเป็นสักขีพยานด้วย

ที่มา [You must be registered and logged in to see this link.]
prikcub
prikcub
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 384
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 27396
<b>CTC</b> CTC : 66
วันเกิด วันเกิด : 25/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านการ์ตูน
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : ผู้เฝ้ามอง
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : โคโรเนโร่/แพร

http://my.dek-d.com/prikcub/

ขึ้นไปข้างบน Go down

ยามฉุกเฉิน  "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก" Empty Re: ยามฉุกเฉิน "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก"

ตั้งหัวข้อ by mukurosama_love Thu May 06, 2010 7:54 pm

อุ๊ มีประโยชดีน่ะค่ะ
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 963
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1847
<b>CTC</b> CTC : 135
วันเกิด วันเกิด : 09/06/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : vongola family
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 26
อาชีพ อาชีพ : นักอ่านโด
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : minnie ถ้าเรียก min จะดีมาก

http://cartoonclub.nstars.org/forum.htm

ยามฉุกเฉิน  "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก" Empty Re: ยามฉุกเฉิน "ควักยกทรงเป็นหน้ากากปิดจมูก"

ตั้งหัวข้อ by kamisho Thu May 06, 2010 8:14 pm

555เคยเห็นแล้ว
kamisho
kamisho
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 748
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 12432
<b>CTC</b> CTC : 104
วันเกิด วันเกิด : 09/09/1993
ที่อยู่ ที่อยู่ : 天国
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 30
อาชีพ อาชีพ : assassino
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : คามิ

ตั้งหัวข้อ by NR_inw Thu May 06, 2010 8:18 pm

และที่สัคัญลายสวยด้วย ฮี่ๆๆ ^+++^
NR_inw
NR_inw
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 647
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 905
<b>CTC</b> CTC : 64
วันเกิด วันเกิด : 12/12/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : CSI:NY
อาชีพ อาชีพ : นินจาในตำนาน&โฮคาเงะ
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : Danny Messer :)

ตั้งหัวข้อ by !~PhAnToM~! Thu May 06, 2010 8:43 pm

=[]=!!! น่ากลัวรึน่าใช้ดีเนี่ย-*-
!~PhAnToM~!
!~PhAnToM~!
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3013
<b>CTC</b> CTC : 171
วันเกิด วันเกิด : 21/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Castle
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : ..
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAM~!

ตั้งหัวข้อ by love-kyoya Sun May 09, 2010 9:12 pm

ชมพู พริ้ง เชียว

อิอิ
love-kyoya
love-kyoya
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 583
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 910
<b>CTC</b> CTC : 23
วันเกิด วันเกิด : 25/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Vongola
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/05/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : student
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : nam wan

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics