~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ !

3 posters

Go down

แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ ! Empty แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ !

ตั้งหัวข้อ by Aphroditez Thu May 06, 2010 2:59 pm

แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ [You must be registered and logged in to see this link.] [You must be registered and logged in to see this link.] [You must be registered and logged in to see this link.]

Wednesday, 25 November 2009 01:26
งานวิจัยล่าสุดของมหาวิทยาลัยเบอร์เกน นอร์เวย์ และสถาบันจิตเวชแห่งราชวิทยาลัย ลอนดอน พบว่าโรคซึมเศร้านั้นมีปัจจัยเสี่ยงต่อการเสียชีวิตเท่ากับการสูบบุหรี่เลยทีเดียว

[You must be registered and logged in to see this image.]

ทีมวิจัยพยายามหาความสัมพันธ์ในหมู่ของผู้เสียชีวิตกว่า 60,000 คนพบว่าในช่วง 4 ปีที่สำรวจมานี้ ความเสี่ยงต่อการเสียชีวิตในกลุ่มผู้ป่วยโรคซึมเศร้านั้นมีพอๆกับผู้สูบบุหรี่เป็นอาจิณเสียอีก

ดร.โรเบิร์ต สจ๊วต หัวหน้าทีมวิจัยของราชวิทยาลัยอธิบายให้ฟังว่า "เราไม่รู้ด้วยซ้ำว่าอะไรสาเหตุที่เกี่ยวข้องกับโรคซึมเศร้านี้คืออะไร ไม่เหมือนกับการสูบบุหรี่นะ แต่สิ่งนี้ก็ทำให้เราได้ทราบว่าเราควรจะหันมาให้ความสนใจเรื่องนี้ เพราะถือว่าเป็นปัญหาของสังคมเช่นเดียวกันกับปัญหาอื่น"

การศึกษาครั้งนี้ยังพบว่าผู้ป่วยโรคซึมเศร้านั้นมีความเสี่ยงต่อการเสียชีวิตเพิ่มขึ้น ขณะที่ผู้ที่ป่วยทั้งโรคซึมเศร้าและโรควิตกกังวลนั้นจะมีความเสี่ยงน้อยกว่าเป็นโรคซึมเศร้าอย่างเดียว ดร.สจ๊วตจึงได้อธิบายว่า "นี่อาจจะเป็นสิ่งที่บอกให้เราทราบว่าความวิตกกังวลเล็กๆน้อยๆอาจจะเป็นสิ่งที่ดีกับเราก็เป็นได้"

"ดูเหมือนว่าเรากำลังพูดถึงกลุ่มเสี่ยงสองกลุ่ม สำหรับกลุ่มคนที่เป็นโรควิตกกังวลสูงนั้นมีความเสี่ยงที่จะเสียชีวิตสูงกว่าอยู่แล้ว นั่นก็เพราะความเครียดนั่นเอง เพราะความเครียดจะไปมีผลต่อระบบไหลเวียนโลหิตด้วย ในทางตรงกันข้าม คนที่มีความวิตกกังวลเพียงเล็กน้อยก็มักจะไม่ค่อยชอบเสี่ยง นี่อาจจะบอกได้ว่าทำไมกังวลมากถึงมีโอกาสเสียชีวิตมากกว่า"

ส่วนความสัมพันธ์ระหว่างการเสียชีวิตกับความวิตกกังวลโดยมีโรคซึมเศร้าเข้าร่วมด้วยนั้น นักวิจัยเห็นว่าพฤติกรรมการชอบร้องขอความช่วยเหลือจากคนอื่นอาจจะช่วยอธิบายผลที่ออกมานี้ได้ โดยคนที่เป็นโรคซึมเศร้านั้นมักจะไม่ค่อยขอความช่วยเหลือจากใคร หรือมักจะไม่ได้รับความช่วยเหลือเมื่อต้องการ ขณะที่คนที่มีความวิตกกังวลร่วมด้วยนั้นมักจะได้รับความช่วยเหลือจากคนอื่นเสมอๆ

"ผมไม่ค่อยแปลกใจกับผลที่ออกมาเท่าไหร่ นอกจากนั้น เรายังพบว่าแพทย์ไม่ค่อยจะศึกษาความผิดปกติทางร่างกายของผู้ป่วยโรคซึมเศร้าเท่าไหร่ เพราะพวกเขาคิดว่าโรคซึมเศร้านี้น่าจะอธิบายให้ผู้ป่วยฟังเข้าใจง่าย แต่แพทย์มักจะศึกษาความผิดปกตินี้ในร่ายกายของคนที่เป็นโรควิตกกังวลด้วยเสมอ เนื่องจากคนเหล่านี้มักจะอยากให้แพทย์ตรวจให้ละเอียด เพื่อความแน่ใจไปเลย นี่แหละคือสิ่งที่อธิบายข้อมูลของเราได้"

นักวิจัยยังชี้ให้เห็นว่า ผลที่ออกมานี้ยังสามารถเชื่อมโยงความสัมพันธ์ระหว่างสภาพร่างกายที่ไม่ค่อยดีกับสภาพจิตใจที่เลวร้ายได้ เช่น ความสัมพันธ์ระหว่างโรคซึมเศร้ากับภาวะผิดปกติทางจิตเวช

"สภาพร่างกายของคนกับความผิดปกติทางจิตใจควรจะได้รับความสนใจมากกว่าที่เป็นอยู่ในขณะนี้นะ"

ค้ดลอกจาก [You must be registered and logged in to see this link.]
Aphroditez
Aphroditez
Level 1
Level 1

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 77
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 176
<b>CTC</b> CTC : 8
วันเกิด วันเกิด : 13/01/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : วิมานชั้นฟ้า
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 29
อาชีพ อาชีพ : ลูกเทวดา
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : Ma'meowz

ขึ้นไปข้างบน Go down

แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ ! Empty Re: แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ !

ตั้งหัวข้อ by satur Thu May 06, 2010 3:07 pm

โอ้...น่ากลัว ต้องระวังแล้ว

...มาเป็นคนแรกเลย 555*-*
satur
satur
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 176
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 318
<b>CTC</b> CTC : 13
วันเกิด วันเกิด : 02/01/1991
ที่อยู่ ที่อยู่ : nu
เข้าร่วม เข้าร่วม : 28/04/2010
Age Age : 33
อาชีพ อาชีพ : free
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ~*Once.:.Mai*~

แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ ! Empty Re: แพทย์เตือนซึมเศร้าเสี่ยงตายเท่าสูบบุหรี่ !

ตั้งหัวข้อ by kamisho Thu May 06, 2010 4:18 pm

- -

อ่ะนะ
kamisho
kamisho
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 748
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 12432
<b>CTC</b> CTC : 104
วันเกิด วันเกิด : 09/09/1993
ที่อยู่ ที่อยู่ : 天国
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 30
อาชีพ อาชีพ : assassino
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : คามิ

ขึ้นไปข้างบน