~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สำหรับคนรักภาษาไทย - -

~Seek_O.G.~
whydidifall
akanejan
~FERN_O.G~
Umm?
bozaja06
wowee
ringo
NR_inw
paht
sunday
LeePJ
*~xaou~*
jytsainaka
monday
giftae
MeMie~
~~HiBird~~
IceDraGon
B.O.Y BAS
24 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

สำหรับคนรักภาษาไทย - - - Page 2 Empty สำหรับคนรักภาษาไทย - -

ตั้งหัวข้อ by B.O.Y BAS Sun Apr 18, 2010 12:35 am

First topic message reminder :

ไม่มีอะไรมาก

อยากให้ทุกคนใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องเลยเอามาแจก - -

ย้ำสำหรับคนที่รักภาษาไทยเท่านั้น

[You must be registered and logged in to see this image.]

เครดิต-TRBต้นตำรับ MacGa_Boy(B.O.Y BASนี่ล่ะครับ- -),boss of vongole,sakuragi nana
B.O.Y BAS
B.O.Y BAS
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 562
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1773
<b>CTC</b> CTC : 211
วันเกิด วันเกิด : 13/10/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Railgun
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : ต่อกันดั้ม- -
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAS[TER]=W='

ขึ้นไปข้างบน Go down

สำหรับคนรักภาษาไทย - - - Page 2 Empty Re: สำหรับคนรักภาษาไทย - -

ตั้งหัวข้อ by MeMie~ Fri Apr 30, 2010 3:49 pm

kamisho พิมพ์ว่า:***ทำไมยังมีคนใช้ คะ กับ ค่ะ ผิดอยู่อีก***จากที่ดูๆมานานแล้วผิดกันเยอะมากๆ

นะคะ ไม่ใช่ นะค่ะหรือ น่ะคะ ลองออกเสียงดู

นะ กับ น่ะ

คะ กับ ค่ะ

คะ เสียงสูงใช้เวลาจะถามข้อสงสัย อยากให้คนที่ฟังทำตาม หรือขอบคุณและขอโทษ

เช่น ไปด้วยกันนะคะ อะไรหรือคะ ตกลงไหมคะ ขอโทษนะคะ

ค่ะ เสียงต่ำ ใช้เวลาจะ ตกลง ยอมรับ หรือขอบคุณ ขอโทษ และสวัสดี

เช่น เข้าใจแล้วค่ะ ขอโทษค่ะ สวัสดีค่ะ

***คงไม่มีใครใช้แบบนี้นะ ขอโทษน่ะค่ะ เข้าใจแล้วคะ - -+ ถ้ามีคนใช้จริงๆก็ขอให้กลับไปเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่1ใหม่ได้เลย***

[You must be registered and logged in to see this image.] เยี่ยมมากค่ะ คามิ ภาษาไทย แน่นมากกก [You must be registered and logged in to see this image.] + 1 ไปเลยล่ะกัน

เจ๊ก็เป็นคน ประเภท นึ่ง ที่เขียนผิดเรื่องนี้เลย ส่วนมากมั่ก จะ พิมพ์ผิดเป็น ประจำ เพราะรีบตอบก็มี .. [You must be registered and logged in to see this image.] เหอๆ
MeMie~
MeMie~
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 500
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1077
<b>CTC</b> CTC : 62
วันเกิด วันเกิด : 20/08/1989
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้าน SaWaDa
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 34
อาชีพ อาชีพ : NaMiMoRi Student
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : MeMie

สำหรับคนรักภาษาไทย - - - Page 2 Empty Re: สำหรับคนรักภาษาไทย - -

ตั้งหัวข้อ by kamisho Sun May 02, 2010 11:46 am

MeMie~ พิมพ์ว่า:
kamisho พิมพ์ว่า:***ทำไมยังมีคนใช้ คะ กับ ค่ะ ผิดอยู่อีก***จากที่ดูๆมานานแล้วผิดกันเยอะมากๆ

นะคะ ไม่ใช่ นะค่ะหรือ น่ะคะ ลองออกเสียงดู

นะ กับ น่ะ

คะ กับ ค่ะ

คะ เสียงสูงใช้เวลาจะถามข้อสงสัย อยากให้คนที่ฟังทำตาม หรือขอบคุณและขอโทษ

เช่น ไปด้วยกันนะคะ อะไรหรือคะ ตกลงไหมคะ ขอโทษนะคะ

ค่ะ เสียงต่ำ ใช้เวลาจะ ตกลง ยอมรับ หรือขอบคุณ ขอโทษ และสวัสดี

เช่น เข้าใจแล้วค่ะ ขอโทษค่ะ สวัสดีค่ะ

***คงไม่มีใครใช้แบบนี้นะ ขอโทษน่ะค่ะ เข้าใจแล้วคะ - -+ ถ้ามีคนใช้จริงๆก็ขอให้กลับไปเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่1ใหม่ได้เลย***

[You must be registered and logged in to see this image.] เยี่ยมมากค่ะ คามิ ภาษาไทย แน่นมากกก [You must be registered and logged in to see this image.] + 1 ไปเลยล่ะกัน

เจ๊ก็เป็นคน ประเภท นึ่ง ที่เขียนผิดเรื่องนี้เลย ส่วนมากมั่ก จะ พิมพ์ผิดเป็น ประจำ เพราะรีบตอบก็มี .. [You must be registered and logged in to see this image.] เหอๆ

***ขอบคุณค่ะเจ๊มี่ ก็คามิไม่อยากให้ใช้กันผิดๆ จริงๆแล้วไม่ได้มีแค่ คะหรือค่ะ หรอกนะคะที่ผิดกันเยอะ

ไม่เข้าใจเลยจริงๆทำไมใช้ผิดๆกันแบบนี้ คามิไม่เข้าใจ - -+
kamisho
kamisho
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 748
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 12432
<b>CTC</b> CTC : 104
วันเกิด วันเกิด : 09/09/1993
ที่อยู่ ที่อยู่ : 天国
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 30
อาชีพ อาชีพ : assassino
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : คามิ

ตั้งหัวข้อ by ToMl3oY Sun May 02, 2010 11:52 am

เยอะจริงๆ จะพยายามครับ เพราะผมก็ติดภาษาวิบัติพอสมควร อันเนื่องมาจากเพื่อน!! [You must be registered and logged in to see this image.]
ToMl3oY
ToMl3oY
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 117
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 339
<b>CTC</b> CTC : 3
วันเกิด วันเกิด : 28/05/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านเอเจ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 30/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : กิ๊กลับๆของสาวผู้มีเจ้าของ
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : แอร์(กี่)

http://lukshafong.hi5.com

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน