~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย

AUGUZT
*~xaou~*
!~PhAnToM~!
sunday
8 posters

Go down

ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย Empty ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย

ตั้งหัวข้อ by sunday Mon Apr 12, 2010 1:30 am

ความเชื่อเกี่ยวกับสุภาพสตรีกับภาวะประจำเดือนอีก
เรื่องหนึ่งก็น่าสนใจ เขาว่ากันว่าผู้ที่เป็นรอบเดือนห้ามข้ามพืชผัก
โดยเฉพาะที่ปลูกอยู่ในแปลงสวนครัวหรือเรือกสวนไร่นาต่างๆ
เพราะจะทำให้พืชผักนั้นตายเพียบ ความเชื่อนี้มาจากไหน
และความจริงคืออะไรแน่

สิ่งที่ออกมาจากร่างกายของมนุษย์นั้นมีหลายอย่าง บ้างก็เป็นของดี
บ้างก็เป็นของเสีย
ความเชื่อเดิมที่ยังแน่นแฟ้นอยู่ในใจของหลายคนก็คือทุกอย่างเป็นของเสีย
หรือไม่ก็เป็นของสกปรกไปหมด ซึ่งไม่เป็นความจริง
ชาวบ้านที่ยังเชื่ออย่างนั้น ก็เชื่อว่าประจำเดือนเป็นของที่สกปรกไปด้วย
ถ้าไปเดินข้ามพืชผักอาจทำให้พืชผักตายได้ด้วยความสกปรกนั้นเอง

ความรู้ทางการแพทย์ชี้ไปในทางตรงข้าม
นอกจากจะไม่เกี่ยวข้องกับความตายของพืชผักแล้ว
แพทย์ยังพบว่าประจำเดือนเป็นเลือดดีของสุภาพสตรี
และเป็นเลือดดีที่ผสมกับเยื่อบุมดลูกที่หลุดลอดออกมาในช่วงนั้นพร้อมกัน
สตรีจึงไม่ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมไปเพราะการมีรอบเดือน
ยกเว้นเพื่อสุขภาพของตนเองเท่านั้น

การใช้ความคิดอย่างมีเหตุมีผลตามหลักวิทยาศาสตร์
ชีวิตจะปลอดภัยและสมบูรณ์
โดยไม่ต้องไปกล่าวหาใครให้รับผิดชอบในเรื่องที่ไม่เป็นความจริง

เครดิต-http://knowledgesharing.thaiportal.net
sunday
sunday
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 875
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2727
<b>CTC</b> CTC : 403
วันเกิด วันเกิด : 18/06/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บนแผ่นดินไทย
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : คนในแก๊งDNG
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ซันเดย์

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย Empty Re: ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย

ตั้งหัวข้อ by !~PhAnToM~! Mon Apr 12, 2010 10:41 am

โอ้ว เพิ่งรู้แฮะว่าเค้ามีความเชื่อกันแบบนี้อ่า-*-
!~PhAnToM~!
!~PhAnToM~!
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3013
<b>CTC</b> CTC : 171
วันเกิด วันเกิด : 21/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Castle
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : ..
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAM~!

ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย Empty Re: ผู้หญิงมีประจำเดือนเดินข้ามพืช พืชจะตาย

ตั้งหัวข้อ by *~xaou~* Mon Apr 12, 2010 11:54 am

ความเชื่อแบบนี้มีรึ

พึ่งรู้

เคยได้ยินว่าตกบันได 3 ขั้น จะมาแค่ 3วัน
*~xaou~*
*~xaou~*
Knight Kidz
Knight Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 986
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1981
<b>CTC</b> CTC : 110
วันเกิด วันเกิด : 01/01/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : ปลายเล็บโซเซ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 07/04/2010
อาชีพ อาชีพ : UndertaKer
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : xaou [[หลอน]]

ตั้งหัวข้อ by AUGUZT Mon Apr 12, 2010 11:59 am

โอ๊ะ มีงี้ด้วย ~
AUGUZT
AUGUZT
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 670
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1467
<b>CTC</b> CTC : 128
วันเกิด วันเกิด : 20/08/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านป๊ะป๋ากะมิหมี่ ;b
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : นักปั่นนิยาย
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : AUGUZT , เรียกว่ากัสก็ได้ : )

ตั้งหัวข้อ by parinda Mon Apr 12, 2010 1:47 pm

เฮ้ย มีงี้ด้วยรึ
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ตั้งหัวข้อ by hiployzii Mon Apr 12, 2010 2:26 pm

พึ่งรู้ว่าเค้าเชื่ออะไรแบบนี้กันด้วยแฮะ
hiployzii
hiployzii
Knight Kidz
Knight Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1074
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3192
<b>CTC</b> CTC : 138
วันเกิด วันเกิด : 01/09/1992
ที่อยู่ ที่อยู่ : แฟนทอมไฮฟ์
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
Age Age : 31
อาชีพ อาชีพ : ล้างจาน =_=
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : PLOY

ตั้งหัวข้อ by snshguy2 Mon Apr 12, 2010 2:54 pm

เอาอีกแล้ว

+1 ครับลูกพี่

ข้อมูลเยอะนะเนี่ย

snshguy2
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 280
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 586
<b>CTC</b> CTC : 12
วันเกิด วันเกิด : 11/05/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : ปราสาทวาเรีย
เข้าร่วม เข้าร่วม : 11/04/2010
อาชีพ อาชีพ : TGOM
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : GUY

ตั้งหัวข้อ by rukia_15 Mon Apr 12, 2010 2:59 pm

=[]=พุดจริงนะคะงั้นถ้าหนุเปงหนุจะไม่ข้ามละกัน

[You must be registered and logged in to see this image.]
rukia_15
rukia_15
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 541
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 937
<b>CTC</b> CTC : 135
วันเกิด วันเกิด : 15/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : คฤหาสน์หลังใหญ่ๆ=w=
เข้าร่วม เข้าร่วม : 09/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : นู๋ฟิล์ม

ขึ้นไปข้างบน