~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ

!~PhAnToM~!
parinda
AUGUZT
sunday
8 posters

Go down

สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ Empty สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ

ตั้งหัวข้อ by sunday Mon Apr 12, 2010 1:04 am

การสะกดจิตเป็นเรื่องที่น่าสนใจสำหรับคนเป็นจำนวน
มาก บางคนเห็นเป็นเรื่องลึกลับดำมืดที่มีเสน่ห์
บางคนเห็นเป็นกระบวนการทางการแพทย์ที่มีคุณค่าและมีประสิทธิภาพ
แต่พวกเราส่วนใหญ่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจว่าการสะกดจิตคืออะไร
และมีไว้เพื่ออะไรกันแน่ทำให้เกิดจินตนาการและความเชื่อที่เกินเลยขอบเขตของ
วิทยาศาสตร์

ผู้รู้จะใช้การสะกดจิตเพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของสติ
สัมปชัญญะหรือการรับรู้ของคน
โดยทำให้การรับรู้ต่อสิ่งที่อยู่แวดล้อมเปลี่ยนไป
อาจจะรับรู้น้อยลงหรือว่ารับรู้เป็นอย่างอื่น
ตามการโน้มน้าวชักจูงให้คิดหรือรู้สึกไปแบบนั้น
ส่วนใหญ่ผู้สะกดจิตจะทำให้ผู้รับการสะกดจิตเข้าสู่ภวังค์ (trance)
โดยการใช้คำพูดหรือให้มองอะไรบางอย่างที่เป็นลักษณะซ้ำๆ
ในการพูดก็จะใช้เสียงที่เป็นโทนเดียว (monotonous)
ผลที่เกิดขึ้นจึงไม่ใช่การหลับ แต่เป็นการเปลี่ยนสภาวะการรับรู้ของคนคนนั้น
ให้เลิกรับรู้ต่อสิ่งแวดล้อมรอบตัวในขณะนั้น
และไปรับรู้อีกอย่างหนึ่งซึ่งเป็นกระบวนการที่เป็นวิทยาศาสตร์อย่างยิ่ง

แต่หลายคนก็ยังเชื่อว่าการสะกดจิตนั้นเป็นเรื่องของอำนาจลี้ลับ
และผู้ที่จะสะกดจิตคนอื่นได้ต้องมีอำนาจพิเศษเหนือคนอื่น

จิตแพทย์ได้ใช้การสะกดจิตในการรักษาผู้ป่วยทางจิตเวชมาตั้งแต่สมัย
ซิกมันด์ ฟรอยด์ แล้วนะครับ
ยังมีการใช้อยู่บ้างในระยะหลังแต่ไม่เป็นที่แพร่หลายนัก
เพราะต้องมีเงื่อนไขหลายประการ เช่น
คนไข้ที่เหมาะสมจะต้องอยู่ในกลุ่มผู้ป่วยโรคประสาท
การเข้าไปทำให้คนคนนั้นมีสติสัมปชัญญะหรือการรับรู้ที่เปลี่ยนไปอาจทำให้
เกิดอาการข้างเคียง คือความสามารถในด้านอื่นๆ ลดลง เป็นต้น

มักมีความเชื่อผิดๆ ด้วยว่า
การสะกดจิตจะทำให้คนไข้หายจากโรคโดยไม่ต้องออกแรง หายเอง หรือ
สามารถเปลี่ยนทุกสิ่งทุกอย่างจากคนเดิมไปสู่คนใหม่ได้
นี่คือสิ่งที่ทำไม่ได้ด้วยวิธีการสะกดจิต แต่อาจต้องใช้วิธีการของจิตบำบัด
ซึ่งต้องใช้เวลาและจะเกิดผลที่ยั่งยืนกว่าการสะกดจิต
ซึ่งมักได้ผลเฉพาะเรื่องที่เกิดขึ้นในเวลาสั้นๆหรือเฉพาะหน้าเท่านั้น

วิทยาศาสตร์ไม่ใช่ของวิเศษ หากใช้โดยขาดสติ

เครดิต-http://knowledgesharing.thaiportal.net
sunday
sunday
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 875
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2727
<b>CTC</b> CTC : 403
วันเกิด วันเกิด : 18/06/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บนแผ่นดินไทย
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : คนในแก๊งDNG
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ซันเดย์

ขึ้นไปข้างบน Go down

สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ Empty Re: สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ

ตั้งหัวข้อ by AUGUZT Mon Apr 12, 2010 1:43 am

อ๊ากกก ยาว , แต่อ่านจนจบ
อยากสะกดจิตได้บ้างจัง

โอม จงรัก จงหลง ~
555555
AUGUZT
AUGUZT
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 670
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1467
<b>CTC</b> CTC : 128
วันเกิด วันเกิด : 20/08/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านป๊ะป๋ากะมิหมี่ ;b
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : นักปั่นนิยาย
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : AUGUZT , เรียกว่ากัสก็ได้ : )

สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ Empty Re: สะกดจิต...อำนาจลี้ลับ

ตั้งหัวข้อ by parinda Mon Apr 12, 2010 9:44 am

เหอๆ ที่แท้เป็นอย่างนี้เอง

โอม คนในบอร์ด จงเยอะ จงเยอะ = ="
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ตั้งหัวข้อ by !~PhAnToM~! Mon Apr 12, 2010 9:59 am

โอม ผู้ชายทุกคน จงตกมาเป็นเหยื่อให้ชั้นกินซะ(โอ้วแรงส์ ล้อเล่นๆ)
!~PhAnToM~!
!~PhAnToM~!
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3013
<b>CTC</b> CTC : 171
วันเกิด วันเกิด : 21/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Castle
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : ..
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAM~!

ตั้งหัวข้อ by mukurosama_love Mon Apr 12, 2010 12:03 pm

โลกนี้จงมีแต่ความวาย เหอๆๆๆๆๆๆๆ
mukurosama_love
mukurosama_love
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 963
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1847
<b>CTC</b> CTC : 135
วันเกิด วันเกิด : 09/06/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : vongola family
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 26
อาชีพ อาชีพ : นักอ่านโด
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : minnie ถ้าเรียก min จะดีมาก

http://cartoonclub.nstars.org/forum.htm

ตั้งหัวข้อ by Lady G Mon Apr 12, 2010 12:06 pm

!~PhAnToM~! พิมพ์ว่า:โอม ผู้ชายทุกคน จงตกมาเป็นเหยื่อให้ชั้นกินซะ(โอ้วแรงส์ ล้อเล่นๆ)

พี่แบมใครจะเอาก็เอาไปนะ แต่อย่ามายุเจ้าชายของจีแล้วกัน หึหึ

ขอบคุณที่นำความรู้มาบอกนะค่าพี่ซัน
Lady G
Lady G
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 611
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1605
<b>CTC</b> CTC : 94
วันเกิด วันเกิด : 21/02/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : หัวใจเจ้าชาย ~อุชิๆ~
เข้าร่วม เข้าร่วม : 06/04/2010
อาชีพ อาชีพ : เจ้าหญิง(ของเจ้าชาย)55+
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : จีจังกี้

ตั้งหัวข้อ by NR_inw Mon Apr 12, 2010 12:29 pm

โอย จงกด CTC จงกด CTC ฮิ้ววว
NR_inw
NR_inw
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 647
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 905
<b>CTC</b> CTC : 64
วันเกิด วันเกิด : 12/12/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : CSI:NY
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นินจาในตำนาน&โฮคาเงะ
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : Danny Messer :)

ตั้งหัวข้อ by snshguy2 Mon Apr 12, 2010 2:21 pm

แจ่มๆๆๆ

เอาๆปเลย +1

snshguy2
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 280
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 586
<b>CTC</b> CTC : 12
วันเกิด วันเกิด : 11/05/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : ปราสาทวาเรีย
เข้าร่วม เข้าร่วม : 11/04/2010
อาชีพ อาชีพ : TGOM
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : GUY

ขึ้นไปข้างบน