~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก

Lady G
sunday
6 posters

Go down

ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก Empty ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก

ตั้งหัวข้อ by sunday Sun Apr 11, 2010 10:59 pm

[You must be registered and logged in to see this image.]

จากการสำรวจข้อมูลทางประวัติศาสตร์แล้วพบว่า
ทฤษฎีเกี่ยวกับต้นกำเนิดของธรรมเนียมการใช้เค้กเพื่อเป็นสัญลักษณ์ในการฉลอง
วันเกิดนั้นมีด้วยกันหลากหลายทฤษฎี บางคนเชื่อว่ามีมาตั้งแต่สมัยโบราณ
ในขณะที่บางคนเชื่อว่าเริ่มขึ้นในยุคกลาง (middle Ages)

ผู้เชี่ยว
ชาญด้านประวัติศาสตร์อาหารเชื่อว่า
เค้กวันเกิดมีจุดเริ่มต้นมาตั้งแต่สมัยโบราณกาลแล้ว
เนื่องจากคนสมัยก่อนชอบทำขนมอบจำพวกขนมเค้กและขนมปังเพื่อใช้บูชาในงาน
พิธีกรรมทางศาสนา งานแต่งงาน งานศพ รวมถึงงานวันเกิดด้วย

ในสมัยกรี
กมีร่องรอยทางประวัติศาสตร์เกี่ยวกับตำนานเค้กวันเกิดระบุเอาไว้ว่า
เป็นขนมหวานสำหรับบูชาเทพีจันทรา โดยชาวเมืองกรีกนิยมทำเค้กน้ำผึ้ง
หรือขนมปังหวานรูปวงกลมเพื่อนำไปบูชาเทพีจันทราที่วิหารอาร์เทอมิส

ขณะ
ที่นักทฤษฎีบางสำนักเชื่อว่า
จุดเริ่มต้นของเค้กวันเกิดมีขึ้นครั้งแรกในประเทศเยอรมนีช่วงยุคกลาง
ซึ่งเป็นยุคแห่งความรุ่งเรืองของศาสนาคริสต์
โดยชาวคริสต์จะทำขนมปังหวานเป็นรูปพระเยซูทรงอยู่ในผ้าห่อตัวในประสูติ
เพื่อใช้เป็นสัญลักษณ์ที่ระลึกในวันคล้ายวันประสูติของพระองค์

ใน
เวลาต่อมา ชาวเมืองเบียร์ก็เลยได้ไอเดียใหม่ๆ
ทำเค้กเพื่อฉลองวันเกิดให้แก่เด็กๆ และจากนั้นมา
ธรรมเนียมเช่นนี้ก็ถูกปฏิบัติสืบทอดต่อๆ กันมา จวบจนกระทั่งถึงทุกวันนี้

ทั้ง
นี้ ไม่ว่าเค้กวันเกิดจะเกิดขึ้นจากทฤษฎีใดก็ตาม
จะสังเกตได้ว่าจุดเริ่มต้นก็ล้วนมาจากทางฝั่งยุโรปทั้งสิ้น ดังนั้น
จึงอาจจะสรุปได้ว่า ธรรมเนียมการเป่าเค้กวันเกิดเริ่มต้นจากฝั่งตะวันตก

เครดิต-http://ming18.multiply.com/journal/item/121/121
sunday
sunday
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 875
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2727
<b>CTC</b> CTC : 403
วันเกิด วันเกิด : 18/06/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บนแผ่นดินไทย
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : คนในแก๊งDNG
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ซันเดย์

ขึ้นไปข้างบน Go down

ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก Empty Re: ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก

ตั้งหัวข้อ by Lady G Sun Apr 11, 2010 11:05 pm

อย่างนี้ นี้เอง อือๆ

ขอบคุณนะค่าพี่เดย์^^
Lady G
Lady G
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 611
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1605
<b>CTC</b> CTC : 94
วันเกิด วันเกิด : 21/02/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : หัวใจเจ้าชาย ~อุชิๆ~
เข้าร่วม เข้าร่วม : 06/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : เจ้าหญิง(ของเจ้าชาย)55+
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : จีจังกี้

ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก Empty Re: ทำไมวันเกิดต้องมีเค้ก

ตั้งหัวข้อ by !~PhAnToM~! Sun Apr 11, 2010 11:35 pm

วันเกิดทีไรน้ำหนักขึ้นทุกที55+
!~PhAnToM~!
!~PhAnToM~!
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3013
<b>CTC</b> CTC : 171
วันเกิด วันเกิด : 21/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Castle
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : ..
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAM~!

ตั้งหัวข้อ by AUGUZT Mon Apr 12, 2010 1:48 am

วันเกิดกัสก้มีเค้กนะ แต่ไม่เคยได้กินเลย ,โดนเพื่อนแย่งประจำ
TOT
AUGUZT
AUGUZT
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 670
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1467
<b>CTC</b> CTC : 128
วันเกิด วันเกิด : 20/08/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านป๊ะป๋ากะมิหมี่ ;b
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : นักปั่นนิยาย
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : AUGUZT , เรียกว่ากัสก็ได้ : )

ตั้งหัวข้อ by parinda Mon Apr 12, 2010 9:27 am

ง่ะ อิจฉาอ่า พวกที่ได้กินเค้ก+ได้ของขวัญ

หนูไม่เคยได้เลย T T
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ตั้งหัวข้อ by i love goku&yama Mon Apr 12, 2010 9:30 am

AUGUZT พิมพ์ว่า:วันเกิดกัสก้มีเค้กนะ แต่ไม่เคยได้กินเลย ,โดนเพื่อนแย่งประจำ
TOT

กัสจังน่าสงสานแว๊

แต่ก็ยังดีกว่าเรา

แม่ยังจำวันเกิดเราไม่ได้เลยอ่าส์

😢
i love goku&yama
Level 1
Level 1

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 66
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 93
<b>CTC</b> CTC : 3
วันเกิด วันเกิด : 03/11/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : มิลฟีโอเล่
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 26
อาชีพ อาชีพ : มือขวามิลฟีโอเล่
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : mamori

ตั้งหัวข้อ by i love goku&yama Mon Apr 12, 2010 9:32 am

AUGUZT พิมพ์ว่า:วันเกิดกัสก้มีเค้กนะ แต่ไม่เคยได้กินเลย ,โดนเพื่อนแย่งประจำ
TOT

แกยังโชคดีกัสจัง

ของเราแม่จำวันเกิดเราไม่ได้อ่าส์

:x
Level 1
Level 1

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 66
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 93
<b>CTC</b> CTC : 3
วันเกิด วันเกิด : 03/11/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : มิลฟีโอเล่
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 26
อาชีพ อาชีพ : มือขวามิลฟีโอเล่
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : mamori

ขึ้นไปข้างบน