~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ???

Go down

Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ??? Empty Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ???

ตั้งหัวข้อ by swada-tsunayoshi-kun Sun Jun 13, 2010 10:44 am

พูดถึง Copyright แล้วใครๆคงจะรู้จักกันเป็นอย่างดี มองไปทางไหนเราก็จะเจอสัญลักษณ์วงกลมแล้วมีตัว C แคทแมวอยู่ในวงกลม ... รู้จักกับ Copyright กันแบบเฉี่ยวๆก่อน
[You must be registered and logged in to see this image.]
Copyright บอกว่าของชินนี้มีลิขสิทธิ์นะ หมายถึง แค่ผู้สร้างสรรค์หรือคิดค้นที่จะคัดลอก Copy ได้ตามสบายเพราะมีกฎหมายคุ้มครองเขาอยู่ ส่วนคนอื่นๆก็ต้องไปตกลงกับเจ้าของผลงานกันก่อนถึงจะ เอาไปเลียนแบบได้ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดๆก็ตาม (ห้ามดัดแปลง แก้ไข หรือส่งตามสายเคเบิล หากละเมิดจะถูกดำเนินคดีตามกฎหมาย ... บอกทุกครั้งตอนจะดู VDO สมัยก่อน)

[You must be registered and logged in to see this image.]
Copyright บอกว่าของชินนี้มีลิขสิทธิ์นะ หมายถึง แค่ผู้สร้างสรรค์หรือคิดค้นที่จะคัดลอก Copy ได้ตามสบายเพราะมีกฎหมายคุ้มครองเขาอยู่ ส่วนคนอื่นๆก็ต้องไปตกลงกับเจ้าของผลงานกันก่อนถึงจะ เอาไปเลียนแบบได้ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดๆก็ตาม (ห้ามดัดแปลง แก้ไข หรือส่งตามสายเคเบิล หากละเมิดจะถูกดำเนินคดีตามกฎหมาย ... บอกทุกครั้งตอนจะดู VDO สมัยก่อน)

เชิงวิชากการ อาจจะน่าเบื่อหน่อยแต่ผมสนใจ

สัญญลักษณ์นี้ผมไม่ได้ทำให้กลับด้านน แต่มันกลับด้านของมันเอง ... เขาต้องกลับด้านมันครับ จะได้ไม่ซ้ำกับ Copyright เพราะ C หันไปทางซ้ายเขาก็เลยเรียกมันว่า Copyleft คำนี้ไม่ได้หมายถึง Copy ไปทางซ้ายแต่ Left ในที่นี้แปลว่า "ทิ้ง" ครับ ตัวอย่างเช่นคำที่ U.S.Marine ชอบใช้ "Left No Man Behind" เราจะไม่ทอดทิ้งใครไว้

Copyleft คืออะไร ? กลับกันกับ Copyright ครับ ถ้าอะไรที่มีสัญญลักษณ์ Copyleft อยู่นั่นหมายถึงเอาไปเล่นได้เลย ดัดแปลง แก้ไข หรืออะไรก็ตามสบาย ส่วนถ้าจะเอาไปใช้เชิงพานิชก็ต้องดูให้ดีๆก่อนครับ เพราะส่วนใหญ่เขาจะต้องการให้เป็น Freeware ตลอดไป ตัวอย่างที่เห็นกันง่ายๆคือ Linux ส่วนใหญ่จะใช้ไม่ต้องเสียตัง แค่โหลดมาก็ใช้ได้เลย

ความพิเศษของ Copyleft คือการที่เจ้าของยอมเสียสละบางส่วน จึงได้รับการคุ้มครองภายใต้กฎหมายลิขสิทธิ์เพียงบางส ่วนเท่านั้น แทนที่เจ้าของลิขสิทธิ์จะปล่อยงานของเขาออกมาภายในพื ้นที่สาธารณะโดยสมบูรณ์ หรือก็คือไม่สงวนสิทธิ์ใด ๆ Copyleft จะให้เจ้าของสามารถสร้างข้อจำกัดด้านลิขสิทธิ์ได้บาง ประการ สำหรับผู้ที่ต้องการมีส่วนร่วมในงานอันมีลิขสิทธิ์นี ้ โดยถ้าผู้นั้นไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขนี้แล้ว จะถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ เงื่อนไขเพื่อที่จะไม่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ภายใต้ Copyleft นี้ก็คือทำให้เป็น Copyleft ตลอดไป หรือเรียกว่า "สัญญาอนุญาตต่างตอบแทน" (Reciprocal Licenses)
ครับ
พี่หนวดคนนี้ชื่อ Richard Matthew Stallman เพราะชื่อยาวเขาเลยย่อเป็น RMS เรียกได้ว่าเป็นผู้ให้กำเนิดของโปรแกรมเสรีต่างๆ เป็นผู้สร้างโครงการ GNU (อ่านว่า "กะ-นู") ในปี ค.ศ. 1984 หรือ พ.ศ. 2527 ผมยังไม่เกิดเลย ก็เป็นโครงการที่สร้าง Linux นั่นเองครับ จริงๆแล้วเราต้องเรียกว่า GNU/Linux (เพราะใช้ Linux เป็น Kernel ก็คือส่วนสำคัญเป็นแกนหลักของรับบปฎิบัติการเลยก็ว่า ได้) สัญญลักษณ์ของ GNU คือรูปนี้ครับ
Richard Matthew Stallman ลงทุนยอมลาออกจากสถาบันแมสซาชูเซตส์ เพราะไม่อยากให้มหาวิทยาลัยมาอ้างลิขสิทธิ์ในตัวซอฟต ์แวร์และแทรกแซงการเผยแพร่ในรูปแบบซอฟต์แวร์เสรี สำหรับชื่อ"กนู" นั้น สตอลแมน ได้แนวความคิดจากการเล่นคำแบบต่าง ๆ และจากเพลง The Gnu ของคู่หู Flanders และ Swann ใครอยากฟังลองกดที่ [You must be registered and logged in to see this link.] ดูครับ

Flanders และ Swann

สิ่งที่ทำให้ Richard Matthew Stallman เซ็งมาก คือเขาพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ตัวแปลคำสั่งภาษา Lisp ขึ้นมา ต่อมาบริษัทที่ชื่อว่า Symbolics ได้ขอใช้งานตัวแปลคำสั่งนี้ สตอลแมนตกลงอนุญาตให้บริษัทดังกล่าวใช้งาน โดยมอบเป็นสาธารณสมบัติ (Public Domain) ในเวลาต่อมา บริษัท Symbolics ได้แก้ไขปรับปรุงความสามารถของตัวแปลคำสั่งภาษา Lisp ให้ดีขึ้น แต่เมื่อสตอลแมนแสดงความต้องการที่จะเข้าถึงส่วนที่แ ก้ไขปรับปรุงเพิ่มเติม เหล่านั้น ก็ได้รับการปฏิเสธจากบริษัท ... เหตุนี้ล่ะครับเขาจึงต้องสร้าง Copyleft ขึ้นมา ... ผมชอบเขาตรงนี้ล่ะครับ เขาชอบคิดอยู่เสมอว่าจะสร้างโลกนี้ให้มีแต่ Freeware แต่ดูแล้วคงยาก Website ส่วนตัวของพี่ Stallman เขาคือ [You must be registered and logged in to see this link.] ครับ

เนื่องจาก Stallman เห็นว่าในระยะสั้นมันคงจะเป็นไปไม่ได้ที่จะกำจัดกฎหม ายลิขสิทธิ์ในปัจจุบัน รวมถึงสิ่งที่เขามองว่าเป็นสิ่งผิดปกติให้หมดไปอย่าง ถาวร เขาจึงเลือกที่จะใช้กลไกของกฎหมายที่มีอยู่มาเป็นเคร ื่องมือเพื่อบรรลุสิ่ง ที่เขาต้องการ เขาได้สร้างสัญญาอนุญาตให้ใช้สิทธิ์ในแบบของเขาขึ้นม าเอง โดยสัญญาอนุญาตที่เขาสร้างขึ้นมาถือเป็นสัญญาอนุญาตแ บบ copyleft ตัวแรก คือ Emacs General Public License ซึ่งต่อมาสัญญาอนุญาตนี้ก็ได้รับการพัฒนาปรับปรุงจนก ระทั่งกลายเป็น GNU General Public License (GPL) ซึ่งเป็นสัญญาอนุญาตแบบซอฟต์แวร์เสรีที่ได้รับความนิ ยมมากที่สุดอันหนึ่ง

ใครสนใจ GNU/Linux ก็กดที่ [You must be registered and logged in to see this link.] ได้เลยครับ

เพราะตอนนั้น Unix กำลังมาแรง GNU จึงออกแบบให้คล้ายกับ Unix เพื่อให้ผู้ใช้สามารถย้ายไปใช้ GNU ได้ง่าย Unix ยังมีโครงสร้างแบบโมดูล จึงสามารถพัฒนาโครงการ GNU แยกกันเป็นส่วน ๆ ได้

เมื่อ GNU เริ่มจะมาแรง บริษัททั้งหลายก็หันมาใช้ หรือขายซอฟต์แวร์และบริการทางเทคนิก บริษัทที่มีชื่อและประสบความสำเร็จที่สุดก็คือ Cygnus Software ปัจจุบันเป็นส่วนหนึ่งของบริษัท Red Hat (มวกแดง แต่ไม่ใช่ ต้อย "อย่าขอหมอรำ")

มีตัวอย่างป้าย Copy ในสมัยก่อนให้ดูครับ
[You must be registered and logged in to see this image.]เรื่องของ Copyleft คร่าวๆคงมีเพียงเท่านี้ครับ

* Copyleft ! ยังไงถ้าเห็นว่าบทความมีประโยชน์ ก็สามารถ Copy ไปใช้งานได้นะครับ ขอเพียง Credit ให้ Wikipedia

ขอบคุณครับ

Credit :
Google
[You must be registered and logged in to see this link.]
Richard Stallman's Personal Home Page
[You must be registered and logged in to see this link.]
GNU Operating System
Copyleft - Wikipedia
[You must be registered and logged in to see this link.] , [You must be registered and logged in to see this link.]
Richard Stallman - Wikipedia
GNU - Wikipedia
Kernel (computing) - Wikipedia
swada-tsunayoshi-kun
swada-tsunayoshi-kun
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 140
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 275
<b>CTC</b> CTC : 12
วันเกิด วันเกิด : 13/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : {ฐานทัพวองโกเล่ใต้โรงรถห้างนามิโมริ}
เข้าร่วม เข้าร่วม : 16/05/2010
Age Age : 24
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เรียกว่า โบกี้ ละกัน

ขึ้นไปข้างบน Go down

Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ??? Empty Re: Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ???

ตั้งหัวข้อ by bozaja06 Sun Jun 13, 2010 3:58 pm

::เจิมคนแรก อิอิ::

ในที่สุดเราก็รู้

Copyright กับ Copyleft

ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้

bozaja06
bozaja06
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 320
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 395
<b>CTC</b> CTC : 18
วันเกิด วันเกิด : 25/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้าน
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
อาชีพ อาชีพ : ฆ่าคน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ??

Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ??? Empty Re: Copyright ใครๆก็รู้แล้ว Copyleft ล่ะ ???

ตั้งหัวข้อ by ~~HiBird~~ Sun Jun 13, 2010 4:22 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะ ^^
~~HiBird~~
~~HiBird~~
Lord Kidz
Lord Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1221
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2988
<b>CTC</b> CTC : 137
วันเกิด วันเกิด : 16/11/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : เมืองนามิโมริ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
Age Age : 25
อาชีพ อาชีพ : ผู้ดูแลฮิเบิร์ด
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ~โย~

ตั้งหัวข้อ by VIBEs Sun Jun 13, 2010 8:30 pm

โอ้ .. มันต่างกันยังงี้นี้เอง =[]=

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะคะ
VIBEs
VIBEs
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 103
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 127
<b>CTC</b> CTC : 4
วันเกิด วันเกิด : 05/09/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : นอกโลก
เข้าร่วม เข้าร่วม : 18/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักฆ่า
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : FernZ

ตั้งหัวข้อ by ne-on Sun Jun 13, 2010 9:40 pm

โอ้ เพิ่งรู้

ขอบคุณค่ะ
ne-on
ne-on
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 238
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 480
<b>CTC</b> CTC : 73
วันเกิด วันเกิด : 08/02/1991
ที่อยู่ ที่อยู่ : ใต้ฟ้าบนดิน
เข้าร่วม เข้าร่วม : 06/04/2010
Age Age : 30
อาชีพ อาชีพ : ยมฑูต
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : Oo_ซ้อเน_oO

https://www.facebook.com/neonzieez

ตั้งหัวข้อ by AUGUZT Sun Jun 13, 2010 10:51 pm

เก๋อีกแล้ว ขอบคุณค่ะ
=[ ]=
AUGUZT
AUGUZT
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 670
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1467
<b>CTC</b> CTC : 128
วันเกิด วันเกิด : 20/08/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้านป๊ะป๋ากะมิหมี่ ;b
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 25
อาชีพ อาชีพ : นักปั่นนิยาย
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : AUGUZT , เรียกว่ากัสก็ได้ : )

ตั้งหัวข้อ by love-kyoya Mon Jun 14, 2010 7:28 pm

เพิ่ง รู้นะเนี่ย

love-kyoya
love-kyoya
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 583
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 910
<b>CTC</b> CTC : 23
วันเกิด วันเกิด : 25/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Vongola
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/05/2010
อาชีพ อาชีพ : student
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : nam wan

ตั้งหัวข้อ by HiMiZustory Thu Jun 17, 2010 9:30 am

นึกว่าจะฮา มีความรู้นี่หว่า
HiMiZustory
HiMiZustory
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 430
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 487
<b>CTC</b> CTC : 9
วันเกิด วันเกิด : 14/07/1990
ที่อยู่ ที่อยู่ : LAMPANG
เข้าร่วม เข้าร่วม : 13/04/2010
Age Age : 30
อาชีพ อาชีพ : KILLER
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : MiwWiE

ตั้งหัวข้อ by DNGZ Fri Jun 18, 2010 7:04 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้นะ^^
DNGZ
DNGZ
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 322
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 580
<b>CTC</b> CTC : 28
วันเกิด วันเกิด : 22/05/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้าน
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
อาชีพ อาชีพ : สมาชิกDNG
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : NAN

ขึ้นไปข้างบน