~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์

Go down

บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์ Empty บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์

ตั้งหัวข้อ by mukurosama_love Fri May 21, 2010 3:00 pm

[You must be registered and logged in to see this link.]

1. ทะเลาะทีละเรื่อง อย่าขุดเอาความไม่พอใจเก่า ๆ ขึ้นมาพูดในทีเดียว เพราะแทนที่จะได้ข้อสรุปของหัวข้อที่ถกเถียงกันตั้งแต่แรก จะกลายเป็นการระเบิดสงครามอารมณ์ใส่กัน

2. อย่าจับผิดรายละเอียดเล็กน้อย อย่าเถียงกันว่าเขาลืมไปรับของสำคัญของคุณวันจันทร์หรือวันอังคาร ประเด็นคือ เขาลืมของสำคัญของคุณ ไม่ใช่ วันไหนที่เขาลืม

3. เริ่มต้นประโยคด้วยคำว่า ฉัน พูดว่า ฉันไม่พอใจเวลาคุณทำแบบนั้น แทนที่จะพูดว่า "คุณทำให้ฉันไม่พอใจเวลาทำแบบนั้น" การขึ้นต้นประโยคด้วยคำว่า คุณ จะทำให้ผู้ฟังรู้สึกกล่าวโทษ ขณะการขึ้นต้นด้วยคำว่า ฉัน คือการบอกกล่าวความรู้สึกของคุณ

4. อย่าพูดว่า "ไม่เคย" "เสมอ" "ควร" และ "ไม่ควร" เพราะเป็นคำที่ฟังดูแข็งกระด้าง และมีแนวโน้มจะทำให้ผู้ฟังไม่พอใจได้ง่าย และเอาเข้าจริงมันก็ไม่ถูกเสมอไป

5. ใช้เหตุผลและความคิดเห็นที่เป็นของคุณ อย่าพยายามชักแม่น้ำทั้ง 5 ด้วยการเอาความคิดเห็นของคนอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย พึงระลึกไว้เสมอว่า นี่เป็นเรื่องของคุณสองคนเท่านั้น

6. พยายามอยู่ในอิริยาบถผ่อนคลาย และอย่าลืมหยุดพักหายใจ การนั่งลงและอยู่ในอิริยาบถสบาย ๆ จะช่วยให้คุณสงบจิตสงบใจได้ดีกว่าการเดินพล่านไปทั่วห้อง

7. อย่าพูดคำหยาบคาย หรือด่าทอ การต่อว่าว่าเขาแสนจะขี้เกียจ อ้วนพุงพลุ้ย หรือคิดมากไม่เข้าเรื่อง ไม่เคยช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้นได้เลย

8. พยายามสังเกตความรู้สึกของตัวเอง และบอกให้เขารับรู้ การบอกว่า "ฉันกลัวว่าคุณจะไม่รักฉัน" จะช่วยให้เขาเข้าใจคุณมากกว่าการพูดว่า " คุณทำตัวเหมือนไม่รักฉันเลย"

9. อย่าขัดคอ อย่าเถียงขึ้นมา ขณะอีกฝ่ายกำลังอธิบาย หรือเอาแต่พูดพล่ามยืดยาวอยู่ฝ่ายเดียว หรือไม่พูดอะไรเลยและหวังว่าจะให้เขาอ่านใจคุณออก

10. ขอเวลานอก หากคุณหรือใครคนใดคนหนึ่ง เริ่มรู้สึกรุนแรงจนอาจควบคุมอารมณ์ไม่อยู่ ควรหยุดการถกเถียงและแยกย้ายไปสงบจิตสงบใจสักพัก จนอารมณ์เย็นลงด้วยกันทั้งสองฝ่าย แล้วจึงค่อยมาปรับความเข้าใจกันใหม่

เครดิต fwmail ป๊ะป๊า

[You must be registered and logged in to see this image.]
[You must be registered and logged in to see this image.]
[You must be registered and logged in to see this link.]

กด ctc ให้หนูหน่อยซี่~~~~~~~~~~~~~~~
mukurosama_love
mukurosama_love
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 963
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1847
<b>CTC</b> CTC : 135
วันเกิด วันเกิด : 09/06/1997
ที่อยู่ ที่อยู่ : vongola family
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 23
อาชีพ อาชีพ : นักอ่านโด
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : minnie ถ้าเรียก min จะดีมาก

http://cartoonclub.nstars.org/forum.htm

ขึ้นไปข้างบน Go down

บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์ Empty Re: บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์

ตั้งหัวข้อ by KuMiKo Fri May 21, 2010 8:21 pm

ต้องจำไว้แล้วเอาไปบอกต่อ [You must be registered and logged in to see this image.]

[You must be registered and logged in to see this image.][You must be registered and logged in to see this image.][You must be registered and logged in to see this image.]

KuMiKo™~
KuMiKo
KuMiKo
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 462
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 5837
<b>CTC</b> CTC : 52
วันเกิด วันเกิด : 03/10/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : นามิโมริ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 25
อาชีพ อาชีพ : ...
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : นุ๊กกี้

http://cartoonclub.nstars.org/

บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์ Empty Re: บทความ 10 วิธี ทะเลาะกับคนรักอย่างสร้างสรรค์

ตั้งหัวข้อ by saxzz Sat May 22, 2010 7:59 am

อืมนะ

จะเอาไปใช้บ้างแล้วกัน

thank หลายเน้อ
saxzz
saxzz
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 218
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 325
<b>CTC</b> CTC : 26
วันเกิด วันเกิด : 06/04/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : กระท่อมข้างประสาท
เข้าร่วม เข้าร่วม : 07/04/2010
Age Age : 25
อาชีพ อาชีพ : นักฆ่า
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : NaKaYaMa YuSuKe Seiiii

ขึ้นไปข้างบน