~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ

5 posters

Go down

วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ Empty วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ

ตั้งหัวข้อ by kulathida Sat May 15, 2010 7:01 pm

ไม่ว่าจะช็อปเมืองไทย หรือไปเมืองนอก
หญิงไทยได้ชื่อว่าต่อราคาเก่งเสมอ "เท่าไหร่คะพี่?ลดหน่อยได้มั้ยคะ"
ประโยคนี้ใครเป็นขาช็อป ย่อมคุ้นเคย
เป็นอย่างดีจะลดมากหรือลดน้อยไม่ว่าขอให้ฉันได้ชื่อว่า ซื้อ ของถูกสักหน่อย
เถอะนี่คือปรัชญาและความสุขอย่างหนึ่งของคนซื้อ แต่ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ
เพราะฉะนั้นอยากได้ของถูก ก็ต้องใช้เทคนิคกันหน่อย ว่ามั้ย!!
เช็คราคาหลายๆ ร้านเพื่อความชัวร์
เมื่อ เกิดอาการถูกใจของเข้าชิ้นหนึ่ง
อย่าเพิ่งใจร้อนเอ่ยปากต่อราคาทันที
เราต้องไปสำรวจร้านอื่นๆในละแวกเดียวกันก่อน เพื่อเปรียบเทียบราคา
ให้แน่ใจว่าของชิ้นนี้ราคาประมาณนี้จริงหรือเปล่า และอีกกรณีหนึ่งคือ
ถ้าร้านไหนติดป้ายราคา ไว้ชัดเจน ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า
เขาอาจตั้งโอเวอร์ไว้เผื่อต่อแน่นอน ตั้งราคาที่พอซื้อได้ไว้ในใจ
แล้วค่อยลงมือต่อราคา
เมื่อ เจอร้านที่คิดว่าราคาเข้าท่าที่สุดแล้ว ต้องดูด้วยว่า
คนขายท่าทางใจดีและเป็นมิตร หรือเปล่า ถ้า โอเคก็เข้าไปดูอีกรอบ
งัดประโยคคลาสสิค ออกมาถามนำคนขาย ก่อนเลยว่า "ลดได้เท่าไหร่คะ"
แน่นอนตามสูตร คนขายมักลดให้ไม่เกิน 10 % ระหว่าง
นั้นอย่าแสดงอาการว่าอยากได้จน ออกนอกหน้าเดี๋ยวคนขายรู้ไต๋ พยายามผูกมิตร
ทำทีเป็นยิ้มแย้ม แล้วลองหยั่งเชิงขอลดประมาณ 40 % ไปเลย ถ้ายังไม่ได้ก็
ต้องลองต่ออีกสักยก (ยกเว้นที่บาหลีควรต่อเกินครึ่งเข้าไว้ แล้วสุดท้าย
คุณจะได้ องในราคาลด 40-50%)
ครั้งแรกยังไม่ได้ ก็ทนใช้ลูกตื้ออีกหน่อย
ลองต่อลงมาอีกสัก 10 % อย่าพยายามต่อราคาแบบถ้วนๆ ต้องมีเศษบ้าง
เช่น 20-60 บาท จะได้ดูเหมือนว่าไม่เยอะเกินไป เท่านั้นยังไม่พอ
ควรพูดจาออดอ้อน หวานๆกับคนขาย เข้าไว้ (โดยเฉพาะ ถ้าคนขายเป็นผู้ชาย)
ถ้าเขาหรือเธอยังมีท่าทางใจแข็ง อาจจะบอกว่ามีเงินอยู่แค่นี้
เผื่อคนขายจะเกิดอาการสงสาร
หรือไม่ก็พบกันครึ่งทางในราคาที่เราพอใจจะซื้อเป็นครั้งสุดท้าย
ถ้ายังไม่สำเร็จอีก คงต้องงัดไม้ตายสุดท้ายออกมา
ไม้ ตายสุดท้ายที่ว่า อันนี้หลายคนใช้บ่อย
คือไม่ซื้อก็ได้แล้วเดินออกจากร้านไป ซึ่งจากประสบการณ์ 80 %
มักได้ผล(เพราะล่าสุดเพิ่งใช้วิธีนี้เหมือนกันค่ะ)
แต่ถ้ายังไงๆคนขายก็ไม่มีทีท่าว่าจะยอม ลองไตร่ตรองดูว่าจำเป็นหรืออยาก
ได้มากแค่ไหนถ้ามากเราคงต้องเป็นฝ่ายใจอ่อนเสียเอง แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
ก็เก็บเงินไว้ยังมีอีกตั้งหลายร้าน
ที่อาจมีสินค้าคุณภาพที่ดีกว่าและถูกกว่าก็ได้หรืออดใจรออีกสักพัก
สุดท้ายถ้าไม่มีใครซื้อเขาก็ต้องเอาออกมาเซลล์วันยังค่ำ
การซื้อของบางครั้งต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง
อยากให้เขาลดราคาก็ต้องรู้จักกติกาและมารยาท
มาดูว่าพฤติกรรมแบบไหนที่ไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง
อาจ จะมีคนขายบางประเภทที่เป็นแค่ลูกจ้าง ไม่สามารถลด
ให้เราได้จริงๆเราก็อย่าไปโกรธ ต่อว่าต่อขาน หรือทำท่าเชิดใส่เขา
กิริยาแบบนี้จะยิ่งทำให้เขา ลำบากใจ สู้เดินออกมาเฉยๆ แล้วไปหาร้านอื่น
จะดูดีกว่าเยอะเลย
เวลา เดินเลือกของ ไม่ซื้อไม่ว่าแต่อย่าแสดงกิริยาเหมือนกับว่า
ของก็งั้นๆไม่เห็นจะอยากได้เลย แทนที่คนขายจะเข้ามา โอภาปราศัยหรือ
ลดราคาให้กลับกลายเป็นอยากจะไล่ออกจากร้านเสียมากว่า
อย่าทำทีอวดรู้และเถียงกับคนขายว่า
คุณรู้นะว่าของชิ้นนี้ราคาต้นทุนมาเท่าไหร่ ถ้าลดให้คุณในราคาที่คุณเสนอไป
คนขายก็ยังได้กำไรอยู่ดีแบบนี้คงไม่ไหวเพราะวันๆ
หนึ่งเขาคงต้องเจอกับลูกค้าที่ต่อแล้วต่ออีกแบบคุณนับไม่ถ้วน
แล้วจะเอากำไรที่ไหนมาเหลือ
เมื่อเริ่มเอ่ยปากต่อราคา อย่าให้ต่ำมาจนน่าเกลียด เช่น
ต่อเกินครึ่งแบบนี้ก็โหดไปหน่อย ควรหยั่งเชิงต่อให้ใกล้กับราคาที่เรา พอใจ
จะซื้อได้ก่อนแล้วค่อยๆ ตะล่อมคนขาย ให้ใจอ่อน ยอมลดให้ ถึงที่สุดดีกว่า
และถ้าไม่ได้จริงๆก็อย่าพยายามตื้อมาก ให้พบกัน ครึ่งทางจะได้สบายใจ
ทั้งคนซื้อและคนขาย
อย่าทำเหมือนกับว่าการต่อราคาเป็นเรื่องสนุก
ต้องเอาชนะคนขายให้ได้ยิ่งได้ของถูกเท่าไหร่ ยิ่งภูมิใจ
ในขณะเดียวกันคนขายคงไม่สนุกด้วย
อย่าขี้เหนียวเกินเหตุ เพราะบางคนอาจจะมีฐานะทางเศรษฐกิจ
ที่ค่อนข้างดีใช้จ่ายไม่ขัดสน ถ้าไปเจอของซึ่งราคาจริงก็ถูกมากอยู่แล้ว
เช่นว่าอาจจะ ไม่ถึง 50 หรือ 100 บาท ถ้าของชิ้นนั้นคุณภาพสมราคา
ซื้อได้ก็ซื้อไปเถอะอย่าไปต่อให้เหนื่อยเลย

ขอบคุณเครดิต บล๊อกแก๊ง

ชอบก็บวกให้ด้วยนะคะ ขอบคุณผู้อ่านที่เม้นให้ค่ะ
kulathida
kulathida
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 114
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 141
<b>CTC</b> CTC : 6
วันเกิด วันเกิด : 10/02/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : hart
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
Age Age : 29
อาชีพ อาชีพ : killer
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : POISON

ขึ้นไปข้างบน Go down

วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ Empty Re: วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ

ตั้งหัวข้อ by parinda Sun May 16, 2010 4:16 pm

แม่หนูเคยต่อจาก 400 เหลือ 100 เจ๋งมะ 555+
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ Empty Re: วิธีต่อราสินค้า...สำหรับนักชอปโดยเฉพาะ

ตั้งหัวข้อ by ~~HiBird~~ Mon May 17, 2010 1:29 pm

ถ้าเราต่อไม่สำเร็จเราจะชอบพูดว่า
โอเคๆ หนูไม่ซื้อละ ร้านข้างหน้าคงจะลดให้มากกว่านี้
แล้วแม่ค้าร้านนั้นก็จะลดให้ 555+
ถ้าเค้าไม่ลดให้ก็ไปหาร้านข้างหน้าเอาจริงๆนั่นแหละ TT
~~HiBird~~
~~HiBird~~
Lord Kidz
Lord Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1221
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2988
<b>CTC</b> CTC : 137
วันเกิด วันเกิด : 16/11/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : เมืองนามิโมริ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : ผู้ดูแลฮิเบิร์ด
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ~โย~

ตั้งหัวข้อ by _deena_ Mon May 17, 2010 6:29 pm

เราต่อได้แค่ 10-20 บาทเอง

เร้แล้วว่าเราจะต้องทำอย่างไง

ขอบใจนะ
[You must be registered and logged in to see this image.]
_deena_
_deena_
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 129
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 490
<b>CTC</b> CTC : 2
วันเกิด วันเกิด : 21/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เว็บนี้แหละ
เข้าร่วม เข้าร่วม : 26/04/2010
อาชีพ อาชีพ : หลัก : ขโมยหัวใจ เสริม: กวนประสาท
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : *ดีน่า*

ตั้งหัวข้อ by noon_noon Wed May 19, 2010 4:06 pm

ถ้าของนั้นเราอยากได้มากเเละมีอยู่ร้านเดียว
ก็จะขอต่อถ้าไม่ได้ก็ซื้อเลย(ไม่เรื่องมากเลย)

[You must be registered and logged in to see this image.]
noon_noon
noon_noon
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 477
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 779
<b>CTC</b> CTC : 36
วันเกิด วันเกิด : 18/08/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : bangkok
เข้าร่วม เข้าร่วม : 21/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักฆ่า
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : noon

ขึ้นไปข้างบน