~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ

parinda
paht
-cartoon-A
7 posters

Go down

เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ Empty เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ

ตั้งหัวข้อ by -cartoon-A Thu Apr 15, 2010 1:32 pm

เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ

วันนี้ทาง [You must be registered and logged in to see this link.] ขอนำเสนอวิธีทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพในเว็บไซต์ของท่านสมาชิก และยังสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับการตกแต่งภาพส่วนต่างๆ ภายในเว็บไซต์ให้ดูโดดเด่นแปลกใหม่ ไม่ซ้ำใครได้อีกด้วยค่ะ

1. สร้างเอกสารใหม่ขึ้นมาขนาด 500 x 400 pixels โดยไปที่เมนู File --> New (สามารถกำหนดขนาดได้ตามต้องการ)
[You must be registered and logged in to see this image.]

2. เพิ่ม Layer ขึ้นมาใหม่ โดยคลิกที่ไอคอน Create a new layer [You must be registered and logged in to see this image.] จากนั้นให้ทำการสร้าง Selection ขึ้นมาโดยใช้เครื่องมือ Rectangular Marquee Tools โดยเมนูด้านบนให้กำหนดค่าดังนี้

Style = Fixed Size
Width = 120 Pixels
Height = 30 Pixel
เมื่อทำการสร้าง Selection เรียบร้อยแล้ว จากนั้นตั้งค่าสี Foreground = #d9b55f และทำการเทสีลงในส่วนที่ได้ทำ Selection เอาไว้
[You must be registered and logged in to see this image.]

3. เลือกเครื่องมือ Brush Tools [You must be registered and logged in to see this image.] เลือกหัวแปรง Charcoal Large Smear แล้วตั้งค่าดังนี้

Master Diameter = 140 Pixels
Opacity = 60%
ตั้งค่าสี Foreground = #b77d00 จากนั้น ทาสีลงในส่วนที่ทำ Selection เอาไว้

4. ใช้เครื่องมือ Eraser Tools [You must be registered and logged in to see this image.] และเปลี่ยน Brush เป็น Star 42 Pixels จากนั้น นำมาลบส่วนหัว และส่วนท้ายออก ดังรูป

จากนั้นเลือกที่ Layer1 และปรับค่า Opacity = 75%
เพียงเท่านี้ก็จะได้ Sticky Tape แบบเก๋ๆ เอาไว้ตกแต่งรูปภาพให้ดูไม่ซ้ำใครแล้วค่ะ ต่อไปจะแนะนำ วิธีการนำ Sticky Tape ไปประยุกต์ใช้งานคะ

5. เมื่อเราได้ Sticky Tape เก๋ๆ แบบถูกใจมาเรียบร้อยแล้ว ให้ลองนำมาใช้งานดูค่ะ อันดับแรกให้เลือกรูปภาพที่ต้องการแปะ Sticky Tape เก๋ๆ โดยไปที่เมนู File --> Open

เมื่อได้รูปที่ต้องการมาแล้วให้ย้ายรูป มาใส่ในงาน Sticky Tape ของเรา โดยคลิกเมาส์ซ้ายค้างที่รูป แล้วลากมาใส่ในงาน Sticky Tape ได้เลยค่ะ

6.จากนั้นให้จัดการ Layer ดังรูป คลิกเลือกที่ Layer 2 แล้วไปที่เมนู Edit --> Free Transform หรือ Ctrl + T ทำการหมุนภาพและปรับขนาดให้เหมาะสม คลิก Enter เพื่อสิ้นสุดการหมุนภาพ

จากนั้นเลือกที่ Layer 1 ไปที่เมนู Edit --> Free Transform หรือ Ctrl + T แล้วทำการหมุนภาพ เมื่อได้มุมตามที่ต้องการแล้ว ให้กด Enter เพื่อสิ้นสุดการหมุนภาพ

7. เมื่อได้รูปในมุมที่ต้องการแล้ว เราก็มาทำการใส่เงาเพื่อเพิ่มมิติให้รูปภาพ โดยเลือกที่ Layer 2 คลิกที่ไอคอน Add a Layer Style [You must be registered and logged in to see this image.] เลือก Drop Shadow จากนั้นตั้งค่า Opacity = 50% กด OK

เลือกที่ Layer 1 และคลิกที่ไอคอน Add a Layer Style [You must be registered and logged in to see this image.] เลือก Drop Shadow จากนั้นตั้งค่า ดังนี้

Opacity = 50%
Distance = 1 Pixels
Spread = 1 %
Size = 5 Pixels
เท่านี้ก็ได้รูปภาพเก๋ๆ นำเอาไปตกแต่งเว็บไซต์ได้แล้วคะ ลองนำไปประยุกต์ใช้ดูนะคะ
ผลลัพธ์

ที่มา ... [You must be registered and logged in to see this link.]
-cartoon-A
-cartoon-A
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 354
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 780
<b>CTC</b> CTC : 26
วันเกิด วันเกิด : 18/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เว็บ นี่ ^ ^
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : นักเเสดงมือใหม่:)
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : GRACE

ขึ้นไปข้างบน Go down

เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ Empty Re: เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ

ตั้งหัวข้อ by paht Sun Apr 18, 2010 10:57 pm

โอ้ แนวค่ะ O.O

ขอบคุณ ><
paht
paht
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 766
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2232
<b>CTC</b> CTC : 46
วันเกิด วันเกิด : 12/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : ฐานใหญ่ Vongola
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เปลี่ยนชื่อแล้ววว 555

เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ Empty Re: เทคนิคการทำ Sticky Tape แบบเก๋ๆ สำหรับตกแต่งรูปภาพ

ตั้งหัวข้อ by parinda Mon Apr 19, 2010 10:19 pm

ว้าว เห็นเขาทำกัน จะลองทำมั่ง ^^

ขอบคุณค่ะ
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ตั้งหัวข้อ by aomZ_Supper princesse Wed May 05, 2010 10:57 am

สุดยอดดด

อยากทำมานานล่ะ

ขอบพระคุณรุณช่องค่าาา
aomZ_Supper princesse
aomZ_Supper princesse
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 109
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 147
<b>CTC</b> CTC : 3
วันเกิด วันเกิด : 24/05/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : บนโลก
เข้าร่วม เข้าร่วม : 13/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : AomZ

ตั้งหัวข้อ by noon_noon Sat May 22, 2010 6:57 pm

แจ่มมากจ้า
ใจนะ
noon_noon
noon_noon
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 477
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 779
<b>CTC</b> CTC : 36
วันเกิด วันเกิด : 18/08/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : bangkok
เข้าร่วม เข้าร่วม : 21/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักฆ่า
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : noon

ตั้งหัวข้อ by AG_mintan Sun May 30, 2010 7:47 pm

ว้าวววว ชอบๆๆ เอาไปทามมั้ง ขอบคุงคร๊าบบ><
AG_mintan
AG_mintan
Level 1
Level 1

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 45
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 51
<b>CTC</b> CTC : 0
วันเกิด วันเกิด : 13/12/1990
ที่อยู่ ที่อยู่ : BKK
เข้าร่วม เข้าร่วม : 29/05/2010
Age Age : 33
อาชีพ อาชีพ : student
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : v

ตั้งหัวข้อ by B.O.Y BAS Sat Jun 05, 2010 3:53 pm

ขอบคุณครับ
B.O.Y BAS
B.O.Y BAS
Silver Kidz
Silver Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 562
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1773
<b>CTC</b> CTC : 211
วันเกิด วันเกิด : 13/10/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Railgun
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : ต่อกันดั้ม- -
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAS[TER]=W='

ขึ้นไปข้างบน