~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**

Join the forum, it's quick and easy

~::Welcome To CARTOONCLUB::~

สวัสดีทุกท่านนะครับผม เข้ามาแล้ว ก็ สมัคร สมาชิก ด้วยนะครับ
โดยคลิกที่ ปุ่มด้านล่างข้อความนี้นะครับผม ^^
และถ้าไม่ สมัคร ก็จะไม่เห็น รูปภาพ,ลิ้งค์ บนเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ
ยังไงก็ช่วยสมัครกันหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับอิอิ

**ในกรณีที่ไม่เห็นข้อความในกระทู้ ให้สมัคร แล้ว กด Postreply หรือตอบกระทู้นั่นเองแล้วข้อความก็จะแสดง ครับผม**
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask

movies
osonteenzao
parinda
paht
SUpeR~GReeN
Sayuri-san
bozaja06
-cartoon-A
12 posters

Go down

การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask Empty การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask

ตั้งหัวข้อ by -cartoon-A Thu Apr 15, 2010 1:27 pm

การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้นำเสนอวิธีการทำกรอบรูปแปลกๆ ด้วยการใช้ Brush Tool กันไปแล้ว วันนี้ทางทีมงาน Design Guru ขอนำเสนอวิธีทำกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยการใช้เทคนิค Quick Mask ค่ะ

1. ให้ทำการเลือกรูปภาพที่ต้องการทำ ขึ้นมาสัก 1 รูปค่ะ โดยไปที่เมนู File---->Open
[You must be registered and logged in to see this image.]

2. เมื่อได้รูปที่ต้องการแล้ว ก็ให้ทำการ Double Click ที่ Layer Background และทำการตั้งชื่อ Layer ตามต้องการแล้วกดปุ่ม OK ขั้นตอนนี้ทำเพื่อปลดล็อค Layer ให้สามารถแก้ไขส่วนต่าง ๆ ของรูปได้
[You must be registered and logged in to see this image.]

3. เมื่อทำการปลดล็อครูปแล้ว ให้ทำการลากเส้น Selection โดยใช้เครื่องมือชื่อ Rectangular Marquee [You must be registered and logged in to see this image.] ตอนลากให้เหลือพื้นที่ด้านนอก เพื่อจะทำเป็นกรอบในขั้นตอนต่อไปด้วยนะคะ

เมื่อลากเส้น Selection เรียบร้อยแล้ว คลิกที่เมนู Select---->Inverse หรือ Shift+Ctrl+I เพื่อกลับด้าน Selection

4. จากนั้นให้เปลี่ยน Mode เป็น Quick Mask Mode โดย คลิกเลือกที่ไอคอน Quick Mask [You must be registered and logged in to see this image.]

5. เมื่อได้เปลี่ยน Mode มาเป็น Quick Mask แล้ว ให้มาที่เมนู Fillter---->Pixelate---->Color Halftone
และปรับค่า Max Radius = 8 Pixels (สามารถปรับได้ตามต้องการค่ะ)

6. หลังจากนั้น ให้เปลี่ยน Mode กลับมา Standard Mode โดยคลิกที่ปุ่ม Standard Mode [You must be registered and logged in to see this image.] เพื่อกลับมาใช้งานใน Mode ปกติ

จากนั้นให้ คลิกปุ่ม Delete ที่แป้นพิมพ์ เพื่อทำการลบส่วนที่ไม่ต้องการออก เพียงเท่านี้จะได้กรอบรูปขอบกระจายแบบที่ต้องการแล้วค่ะ
ผลลัพธ์ที่ได้

ที่มา ... [You must be registered and logged in to see this link.]
-cartoon-A
-cartoon-A
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 354
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 780
<b>CTC</b> CTC : 26
วันเกิด วันเกิด : 18/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เว็บ นี่ ^ ^
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
Age Age : 28
อาชีพ อาชีพ : นักเเสดงมือใหม่:)
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : GRACE

ขึ้นไปข้างบน Go down

การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask Empty Re: การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask

ตั้งหัวข้อ by bozaja06 Thu Apr 15, 2010 3:35 pm

งามมๆๆ
bozaja06
bozaja06
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 320
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 395
<b>CTC</b> CTC : 18
วันเกิด วันเกิด : 25/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : บ้าน
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
Age Age : 27
อาชีพ อาชีพ : ฆ่าคน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ??

การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask Empty Re: การสร้างกรอบรูปขอบกระจาย ด้วยเทคนิค Quick Mask

ตั้งหัวข้อ by Sayuri-san Thu Apr 15, 2010 5:25 pm

โอ้ววว~

ขอบคุณเทคนิคมากๆค่ะ
Sayuri-san
Sayuri-san
Level 3
Level 3

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 283
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1042
<b>CTC</b> CTC : 46
วันเกิด วันเกิด : 26/12/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : in the world
เข้าร่วม เข้าร่วม : 07/04/2010
อาชีพ อาชีพ : student
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : sayuri

ตั้งหัวข้อ by SUpeR~GReeN Sat Apr 17, 2010 10:46 pm

ขอบคุณสำหรับเทคนิคค๊า!!

+1 เลย
SUpeR~GReeN
SUpeR~GReeN
Level 2
Level 2

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 120
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 224
<b>CTC</b> CTC : 16
วันเกิด วันเกิด : 17/02/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : namimori city
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน namimori
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : Whan

ตั้งหัวข้อ by paht Sun Apr 18, 2010 10:23 pm

ขอบคุณค่ะ ><
paht
paht
Gold Kidz
Gold Kidz

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 766
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 2232
<b>CTC</b> CTC : 46
วันเกิด วันเกิด : 12/03/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : ฐานใหญ่ Vongola
เข้าร่วม เข้าร่วม : 04/04/2010
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เปลี่ยนชื่อแล้ววว 555

ตั้งหัวข้อ by parinda Mon Apr 19, 2010 10:25 pm

ว้าว สวยมากๆ ^^ ขอบคุณค่ะ
parinda
parinda
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1255
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3107
<b>CTC</b> CTC : 98
วันเกิด วันเกิด : 26/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : เตียงสึนะ(เฮ้ย)
เข้าร่วม เข้าร่วม : 03/04/2010
อาชีพ อาชีพ : บ้าน
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ป๊อป

http://cartoonclub.nstars.org

ตั้งหัวข้อ by osonteenzao Thu Apr 22, 2010 6:11 am

แต้งกิวๆ

osonteenzao
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 140
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 595
<b>CTC</b> CTC : 124
วันเกิด วันเกิด : 08/11/1994
ที่อยู่ ที่อยู่ : โรงพัก
Age Age : 29
อาชีพ อาชีพ : ยาม
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เบียร์-L.ก.ฮ

ตั้งหัวข้อ by movies Thu Apr 22, 2010 10:49 am

แซงกิวกิล จะลองไปทำนะ

อิอิ
movies
movies
Level 1
Level 1

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 33
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 112
<b>CTC</b> CTC : 5
วันเกิด วันเกิด : 27/04/1992
ที่อยู่ ที่อยู่ : nakonrachasima
เข้าร่วม เข้าร่วม : 21/04/2010
Age Age : 31
อาชีพ อาชีพ : นักศึกษา
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : มูฟ

ตั้งหัวข้อ by ~Seek_O.G.~ Fri Apr 23, 2010 9:46 pm

thxx ครับ

สวยๆ^^
~Seek_O.G.~
~Seek_O.G.~
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 434
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 1181
<b>CTC</b> CTC : 110
วันเกิด วันเกิด : 27/07/1995
ที่อยู่ ที่อยู่ : คนเทพๆเท่านั้นถึงรู้ 555+
เข้าร่วม เข้าร่วม : 02/04/2010
อาชีพ อาชีพ : สายลับ
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : ใครๆ ก็เรียกผมว่าSeek

ตั้งหัวข้อ by !~PhAnToM~! Sat Apr 24, 2010 11:26 pm

โอ้ว สวยค่ะๆ

ขอบคุณมากค่ะท่านพี่
!~PhAnToM~!
!~PhAnToM~!
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 1165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 3013
<b>CTC</b> CTC : 171
วันเกิด วันเกิด : 21/06/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : Castle
อาชีพ อาชีพ : ..
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BAM~!

ตั้งหัวข้อ by aMil3A Sat Apr 24, 2010 11:32 pm

สวยๆ ขอบคุณค่ะ^^
aMil3A
aMil3A
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 498
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 18790
<b>CTC</b> CTC : 195
วันเกิด วันเกิด : 29/11/1994
ที่อยู่ ที่อยู่ : Death City
Age Age : 29
อาชีพ อาชีพ : ไม่ทำมาหากินรวยแล้ว
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เจ๊ปริ๊นซ์*prince

ตั้งหัวข้อ by THeBiw Sun Jun 20, 2010 8:29 pm

> <
ขอบคุณจ้า
THeBiw
THeBiw
Moderators
Moderators

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 165
<b>เหรียญ</b> เหรียญ : 313
<b>CTC</b> CTC : 25
วันเกิด วันเกิด : 07/11/1996
ที่อยู่ ที่อยู่ : พระราชวังแวร์ทราย
เข้าร่วม เข้าร่วม : 05/04/2010
อาชีพ อาชีพ : คนขายก๋วยเตี๋ยว
ชื่อเล่น ชื่อเล่น : Bow

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics